Thắc mắc về 3 đuôi ko biết hỏi ai

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi king_alex2801, 7/6/06.

1. king_alex2801

king_alex2801 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi khoảng 7 em 3 đuôi . Lúc đầu thì khỏe mạnh lắm . Em cho ăn trùng chỉ và thức ăn khô . Nhưng chỉ vài tháng sau , 1 con tự nhiên bị tróc vảy , yếu dần rồi lăn đùng ra chít .Lần lượt các em sau cũng ngã từ từ . Mong các bác chỉ giáo giúp .:crying:

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bể của bạn bao lớn ?

Bạn thay nước như thế nào ?

Nhiệt độ trong bể là bao nhiêu ?

3. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Hiz, e vừa được bác Blue Dolphin gáo huấn online về chuyện cá vàng, thức ăn, bệnh,...

Có thể cá của bác bị nấm (tróc vẩy do bị nấm ngứa, rồi nó cạ vào thành bể hoặc đá), bệnh nàylàm cá ngủm rất nhanh (2-3 ngày). Cách xử lý là tắm ca với thuốc (ra Cao Quý hỏi là ok). e cũng nghỉ ngờ mấy em 3 đuôi ở nhà cũng bị nấm + đường ruột. Hôm nay vừa mua thuốc đường ruột, chắc mai mua thuốc nấm.

Chắc bác nuôi cũng lâu rồi hén, vậy công đoạn thay nước chắc ok?
    (bác BD cũng nói rõ vấn đề này cho e, thanks bác nhiều nhé)
    e nói ra đây mong có newbie nào thì cũng không cần làm phiền bác ý nữa.
    Thay nước 1 ngày khoảng 30%. Dùng nguồn nước sạch (bác ý khuyên nước máy), 10l cho thêm 1 thìa muối hạt (k0 phải muối Iode, cũng k0 phải muối chưa rang, mà là muối tinh). Nước máy thì chắc phải phơi nắng, cộng với sục khí 2h.
    E cũng mua được pack thuốc trị nhiễm khuẩn cho cá, hoặc chữa loét do di chuyển (như tróc vẩy).
    giá ở Cao Quý: 5k/1 pack (đường ruột và nhiễm khuẩn)

Địa chỉ Cao Quý: 808 Trần Hưng Đạo (gần Cafe Cát Đằng)
    (đừng cho e là spam hay quảng cáo nhá, vì lúc trước, nghe các bác nói Cao Quý, muh chỉ có 1 bài ghi rõ ràng cái địa chỉ này, nên em ghi lại ấy mà)

4. thanghq

thanghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá của bạn bị nấm rồi. Bắt hết cá ra. Thay 100% nước cũ. Cho nước mới vào, pha thêm dung dịch xanh-mety-len hay thuốc trị nấm có bán ngoài các tiệm cá vào ngâm cá. Sau đó thay nước thì cá sẽ hết.Chúc cá bạn mau hết bệnh

5. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Muộn rồi đồng chí ơi :crying: Nhiều khả năng cá của bạn nhiểm ký sinh trùng hoặc nhiểm khuẩn bên trong hay gọi chung là các bệnh nội tạng ,vấn đề này khá phức tạp đòi hỏi phải có mẩu để xét nghiệm thôi , chủ yếu là do vệ sinh thực phẩm đấy #:-S

6. king_alex2801

king_alex2801 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ở SG vậy có thể mua thuốc trị nấm cho cá ở đâu tốt vậy

7. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bác có đi mua ngay không? Hôm nay e cũng định đi mua luôn, mua trước phòng ấy mà. Sợ bệnh nấm này lắm rồi, nó đơ của em bao nhiêu là "linh hồn" cá :crying:

Ra Cao Quý đi bác, địa chỉ ở trên, trình bày với chị bán, ròi chị cho kinh nghiệm luôn .

Last edited: 8/6/06