Thắc mắc về ẩm thực cho Cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 20/10/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Các bác cho em hỏi thăm về chế độ ăn của cu với ạ
    Thường thì e thấy có 2 trường phái:
    1, Trường phái quăng quật:
    - Em gặp mấy cao thủ, 10 năm, 20 năm, 30 năm chơi cu và cả người dành giải vàng thành phố khi thi chim....Khi e hỏi về chế độ ăn, bảo cho ăn mỗi thóc với kê.....Lâu lâu thả cho ăn đất là hết......Nuôi đủ thể loại mồi cây, mồi đất, bổi cũng chỉi có thế.....Chim toàn chim hay.
    2, Trường phái chăm như chăm con:
    - Về chế độ ăn thì nghe mà hoảng cả hồn. Nhưng cơ bản gần đây có 1 ng chỉ em cho nó ăn bổ sung thêm như sau:
    1 cóng kê mè đen trộn lẫn, 1 cóng khoáng, 1 cóng nước. Cóng còn lại thì trộn đủ thứ như sau: Bao gồm thóc, ngô (bắp) phơi khô, lạc (Đậu phộng) rang, đậu xanh còn vỏ tách đôi.
    Em có làm theo người này, nhưng ngô về e cắt đôi đem phơi khô thì nó teo lại còn bé xíu, lạc thì e lấy lạc tươi cắt nhỏ đem phơi..... Khi ăn thì có kiến xuất hiện, mặc dù trên cái móc treo e có lấy 1 miếng mút và bôi dầu hôi vào, vẫn có, trong khi bình thường e bôi thế, chả con nào dám bò vào lồng.....
    3, Thế nên e thắc mắc mấy cái:
    a, Hạt bắp: Chế độ e mới dùng kia, thì việc cắt đôi hạt ngô, phơi nắng khô khi nó teo lại Cu ăn liệu còn dinh dưỡng không. Hay là mình để nguyên hạt phơi khô rồi mới cho ăn, hay là cho nó ăn tươi luôn, lần nào hết thức ăn thì lấy 1 ít hạt tươi cắt đôi cho nó ăn....Làm vậy liệu có kiến và cách trị kiến ntn hả các bác, hay cứ kệ cho kiến nó bò.....Vì e thấy là kiến đen, không phải kiến lửa....
    b, Hạt đậu phộng: nên cắt làm tư, hay chỉ cần tách đôi là đủ, vì e thấy e tách đôi vẫn to chả hiểu nó nuốt có bị nghẹn không...Vầ nên cho nó ăn đã rang chín, hay là hạt tươi mình phơi nắng là đủ. Hạt tươi cho ăn luôn không phơi liệu có tốt hơn k ạ.....
    c, Có nên trộn lẫn thóc, ngô, lạc, đậu xanh vào 1 rỏ không hả các bác?
    d, Tóm lại là ở nhóm 2, các anh ý bảo e nghĩ đi 1 thằng ngày ăn cơm với muối và 1 thằng ăn cơm thịt muối, ai khỏe hơn....Tất nhiên là ăn đủ vẫn khỏe hơn....
    Vậy mấy a ở nhóm 1, mà toàn cao thủ thượng thặng e đã tới nhà và biết lý lịch thì lại nuôi kiểu kia..... Mình nên theo nhóm nào hả các bác.
    e, Trên đây là hình chụp khay thức ăn của 1 a cao thủ cu nuôi cu non, e nhìn mà thấy cả hướng dương và nhiều loại nhìn k ra, nhờ các bác vào xem dùm và tư vấn nên cho ăn như bác này không và trong khay có những loại gì vậy?
    http://imageshack.us/photo/my-images/827/img2733lu.jpg/
    Nhờ các bác có kinh nghiệm vào tư vấn giúp e về cái chế độ trên

2. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Ăn kiểu thứ 2 chắc chim bới thức ăn ra ngoài đã hen. Tạo thói quen cho chim bới thức ăn

Thiếu 1, 2 món thì cho chim nhịn ? Chăm kiểu đó có ổn định không ? Hay chỉ được vài bữa trong khi con chim không đòi hỏi nhiều thứ đến vậy.

Em thì đơn giản thôi. Bổi thì lúa, khoáng, nước, mè (khi chim thay lông). Chấm hết !

Mồi cũng y vậy nhưng lâu lâu cho ăn cám thực phẩm nữa. Chấm hết !

Nắng nôi đầy đủ. Chấm hết !

Last edited: 20/10/11
  3. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Bác cho e hỏi khoáng bác dùng là loại j vậy bác.?

E có đọc trên diễn đàn thấy các bác bảo cho ăn đất giun đùn hoặc tổ mối, nhưng giờ kiếm cái đó khó quá bác à.

4. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Sỏi đỏ, loại mềm, nướng đỏ, cho ít nước mắm vào. Đập ra cỡ bằng hạt lúa, rồi cho ăn thôi.

Sỏi đỏ này có đầy, kiếm chừng nửa ký ăn cả năm.

minh vũ, PHIOMON, Pham Dai and 4 others like this.
  5. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Mình nuôi mấy con cu lâu lâu đào con trùn đất cho nó ăn thấy nó khoái lắm ,trời mưa thì mang ra cho nó tắm mưa nữa

6. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    cái này thì gồm: gạo hạt, hạt bắp tán 2/3, đậu phộng tiểu, hạt hướng dương, mè

7. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    mình thì cúng đồng ý với cách mấy bác . nhưng theo em thì nên áp dụng thực tế của chúng , với loài chim cu thì tất cả các loại ngũ cốc thì hầu hết mấy em đều khoái khẩu, còn để chim chơi căng hay kg còn phụ thục vào người nuôi nữa,. con về chất khoáng bổ sung cho chim thì em thường lấy đất của mấy tổ mối về trộn với ít vỏ trứng , ít vỏ sò giã nhỏ trộn đều rồi mỗi lần hạ thổ cho chim ăn . em thấy cúng hiệu quả . ( đây cúng là bài của các tiền bối chỉ cho) co gì kg đúng xin chỉ giáo và bỏ qua. Cảm ơn nhiều

8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Mấy huynh đài xem nội dung rồi trả lời dùm em với, vì giờ mỗi ng tư vấn 1 kiểu, ê đang thắc mắc vấn đề này, mong các bác trả lời dùm e những cái e đang hỏi nhé....

minh vũ and Pham Dai like this.
  9. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Công thức ăn uống phức tạp không chắc đã hiệu quả bạn ạh. Nếu một cao thủ nào đó ở nước ngoài cứ khăng khăng là Cu phải được ăn lúa mạch mới tốt thì ta phải làm thế nào ??! Ta chỉ có thể cố gắng tốt nhất trong điều kiện hiện có của mình thôi.
    Về khâu cho ăn, theo tôi thì thức ăn chính của chim là lúa đã được đãi sạch. Thức ăn bổ sung gồm: hạt kê, mè, đậu xanh, bo bo, gạo lức, ... Khoáng gồm: đất tổ mối, đất giun đùn, sỏi đỏ, cát thô ... trộn một chút muối, nước mắm, mật ong, bột nấy cà-ri ...
    Tóm lại là ngoài lúa ra, chim Cu có thể nhá thêm được rất nhiều thứ ...
    Lúa là thức ăn chính - tất nhiên rồi. Bạn chọn thêm thức ăn bổ sung và khoáng cho chim sao cho tiện lợi nhất, theo cách mà bạn có thể cung cấp một cách đều đặn lâu dài - vậy là được rồi.
    Ngoài khâu cho ăn còn lắm khâu phức tạp. Để chăm tốt một con chim mà cứ chằm hăm vào vụ ăn uống thì không hiệu quả mấy đâu.

10. Pham Dai

Pham Dai Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,117
    Hình bạn chụp không được rõ lắm, nên tôi chỉ thấy được các loại hạt sau : kê hạt lớn, hướng dương, bobo, gạo lức, mè đen, bắp đỏ xay và ít cám tổng hợp dùng cho chim cảnh. Tôi chỉ đoán thôi nhé!

anxuanloc and cuhobo like this.
  11. soncugay

soncugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    292
    Chào bác,tôi xin được góp ý như sau.Cu gáy,là chim ăn hạt ngũ cốc,vì nuôi nhốt nên phãi bỗ sung khoáng.Cát,sạn đễ trợ giúp tiêu hóa.Muốn cho ăn thế nào cũng được,miễn là đũ chất.Điều quan trọng là CÔNG THƯC PHÃI ỖN ĐỊNH,thay đỗi thức ăn,chim sẽ THAY LÔNG BẤT THƯỜNG.Nên chọn khẫu phần đơn giãn,đễ dễ săn sóc.Lúa trộn vài hạt đậu xanh,kê 3 phần 1 phần mè trộn lại,khoáng.2 ngày phơi nắng chim 1 lần.Thân Chào

12. Tám chim

Tám chim Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào các bác minh là thanh viên mới gia nhập diễn đàn. Xin được đóng góp vài ý xoay quanh vấn đề ẩm thực cho cu gáy như sau.
    Theo như bác Soncugay tôi hoàn toàn nhất trí tuy nhiên là loài chim nhưng chúng cũng thích lựa chọn thức ăn ưu thích của mình. Chính vì vậy ta không nên trộn lẫn lúa, đậu xanh, hạt kê, mè. Tốt nhất bác nên để mỗi loại thức ăn riêng biệt nhằm xác định xem con cu gáy của bạn thích loại nào nhất. Nếu ta trộn lẫn các loại hạt thì cu chọn những hạt mà nó thích các loại hạt kia bị cu vứt ra ngoài. Theo tôi cu gáy rất thích hạt kê (loại lớn), bạn có thể thử xem con cu gáy của bạn có thích không.

13. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cám ơn các bác nhiều ạ

Tổng kết lại e thấy cách bác Sơn cu gáy là em thấy dễ nhất, đỡ mất công, mấy thứ đó không hút kiến.........A Sơn cho em hỏi thêm, cu mồi anh nuôi chế độ cũng vậy luôn đúng không anh......

Em đây ngày nào cũng tắm nắng, không hiểu bê lồng chim đi lại vậy liệu có làm nó sợ không? Nhờ anh tư vấn thêm

minh vũ thích bài này.
  14. soncugay

Thích đã nhận:
    292
    Chào Bạn,tôi vẫn đang nuôi Mồi giống như vậy,đậu xanh bạn nên bõ vài hạt thôi,hết bõ thêm,đậu xanh nếu chim ăn nhiều phân có mùi chua,hôi lồng.Tôi cho ăn như vậy,đễ cân bằng các thức ăn khô,nóng khác như KÊ,LÚA.Xin nói thêm,riêng mùa thay lông bạn tăng khẫu phần MÈ lên,đễ khi thay xong,lông chim sẽ đẹp và Mượt hơn
    Tất cã các loài chim nuôi nhốt đều cần nắng,phơi nắng rất quan trọng,thiếu nắng chim dễ bệnh lông sẽ tối màu không xung.Phơi nắng thường xuyên là quá tốt,không thì 1-2 ngày 1 lần cũng không sao,nhung thiếu nắng lâu ngày là không được.
    Bạn đừng sợ nó sợ,chim sẽ ngày càng DẠN thêm thôi,vì gặp bạn là được PHƠI NẮNG.Thân Chào

15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em cám ơn anh Sơn nhiều ạ, vậy là em yên tâm chăm mấy con chim của em rồi, trước giờ nhiều luồng thông tin quá, em cứ bị lung lay niềm tin.....Em có cái này hỏi thêm a Sơn là, đậu xanh của anh là a mua loại hạt đã tách đôi hay a cho nó ăn nguyên hột to hả anh.......Vì trước em cho nó ăn hột to, nhìn thì thấy cũng khó nuốt, mà chim cũng hay vẩy tung ra ngoài không ăn.......

Hiện giờ là e đang cho ăn loại tách đôi nhưng vẫn còn vỏ, em có ngâm nước muối sau đó phơi khô nắng rồi mới cho ăn........Nhưng e chỉ hơi thắc mắc là thóc mà trộn với đậu xanh, mà đậu xanh thìi chỉ có vài hột, thì e sợ nó rơi xuống đáy của giỏ thóc, do con chim nó hay mổ làm cho thóc với đậu xanh không đều nhau, liệu như vậy có hiệu quả k anh.....Hiện anh cho ăn như vậy hay kiểu khác hả anh?

Thường thìi cóng thóc của anh, a để nó ăn hết sạch rồi mới đổ vào hay là vơi 1 nửa thì a lại đổ vào luôn hả anh..... Em hỏi kỹ chỗ này do đậu xanh nếu trộn chung dễ bị rơi xuống đáy chim không ăn, mà chỉ ăn thóc.

Ah ngoài ra a cho em hỏi về giờ ngủ của chim, anh cứ treo chung với người rồi tới giờ a ngủ là a ngủ......Hay là chiều tối a treo nó riếng góc tối cho nó ngủ như ngoài tự nhiên hả anh. Vì em đi cả ngày về nhà cũng 7h tối, nhiều khi hay treo chim ra phòng khách vừa nằm xem tivi vừa ngắm chim, lâu lâu nghe nó gáy.......Em đang thắc mắc liệu làm vậy có ảnh hưởng tới nhịp sinh học của chim không?

Nhờ anh tư vấn thêm ạ....

minh vũ thích bài này.
  16. Phonghd

Phonghd Active Member

Thích đã nhận:
    184
    Theo tôi thì : Tắm nắng, hạ thổ, các loại hạt ngâm nước muối pha loãng rồi đem phơi khô.
    Thóc nên cho 1 cóng riêng.
    Vừng đỗ lạc kê ngô cho chung 1 cóng cũng được< nếu lồng bé> nhưng 1 tuần thì đem đổ hết đi và thay loạt mới, tất cả những hạt mà bị sứt hoặc vỡ thì nhanh bị hỏng hơn những hạt nguyên vẹn, nên bạn đừng tách đôi, cố tìm những hạt ngô và lạc bé bé thôi < con gáy của tôi nuốt trửng 1 hạt ngô to gấp 3 hạt đỗ xanh>.
    Khoáng chất 1 cóng riêng.

Last edited: 24/10/11
  17. soncugay

Thích đã nhận:
    292
    Chào bạn,thừơng các loại Ngũ Cốc nông dân hay sữ dụng thuốc Trừ sâu,hoặc thuốc Diệt kiến,đễ Bão quãn.và 1 phần Hạt lép,bụi,cám,Vì vậy trước khi sữ dụng,bạn nên ngâm vào nước lạnh đễ loại bõ tạp chất rồi phơi khô(không cần nước muối,cầu kỳ quá)đậu xanh nên chọn loại Nguyên hạt chim thích ăn hơn.
    Thức ăn chĩ nên đễ 1|2 cóng thôi,thật hết mới châm thêm,làm như vậy đễ hạn chế việc chim ăn không hết,hoặc lâu ngày,phần dưới đáy bị Mốc,hư,trừ khi bận việc dài ngày thì mới châm đầy,nhưng nhớ lưu ý bắt thêm cóng NƯỚC.
    Chim thường ăn những thứ mà nó thấy thiếu,không ăn VD;Đậu xanh, là nó ngán,hoặc thừa chất.Lồng nuôi chim cu gáy thường nhõ gọn,nên bắt nhiều cóng sẽ làm nặng lồng và chiếm diện tích,bạn bắt 2 cóng thức ăn 1 bên,bên kia cóng nước,chĩ châm thức ăn nữa Cóng nên không sợ chim vẫy ra ngoài,gọn nhẹ mà Đầy Đũ.
    Về giờ ngủ,tắt đèn là chim ngủ thôi,không ãnh hưỡng sinh học gì cã,đôi khi Sung giữa đem có thễ chim sẽ gáy,hoăc gù.
    THÂN CHÀO

Google.cu thích bài này.
  18. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em cám ơn anh Sơn,

Hiện tại em cũng để 1 cóng thóc với vài hạt đậu xanh như a chỉ, 1 cóng kê với mè, 1 cóng khoáng, 1 cóng nước.....Do điều kiện bố trí, e hay để giỏ thóc cạnh cóng nước ở 1bên, cóng kê, mè và cóng khoáng ở 1 bên. Cả 2 vị trí đều là 2 đầu cầu, còn lại diện tích là cho chim xoay đi xoay lại.

Trước em không biết cũng hay đổ đầy, chưa ăn hết e đã đổ tiếp....Giờ a chỉ thì e cũng đổ ít cho ăn hết mới đổ tiếp.....

Lồng nuôi thì trước e nuôi lồng to với rộng, sau này có người chỉ nuôi lồng chật nhanh thuần hơn, e mang đi đổi hết thành loại lồng be bé, chim k chạy nhẩy được nhiều lắm.....Một phần do lồng bé bê đi lại gọn nhẹ, nhà chật nữa anh à.......Nuôi lồng to hay bé có ảnh hưởng nhiều tới huấn luyện chim nhanh nổi và lên mồi không anh?

minh vũ and Google.cu like this.
  19. soncugay

Thích đã nhận:
    292
    Chào bạn,theo tôi bạn nên bố trí lại cách đễ cóng,thức ăn 1 bên,nước và khoáng 1 bên,bạn đễ Lúa,Đậu xanh gần cóng nước chim ăn xong uống nước sẽ làm rơi thức ăn vào nước, gây thối nước,chim sẽ bị tiêu chảy.
    Lồng to hay bé,tùy thuộc vào Bạn chọn nuôi MỒI gì?Mồi đánh Lụp cây,hoặc Mồi Bẹo,đã cắt đuôi thì nuôi lồng Nhõ,Size 31 thì bạn mới ráp vừa khay hứng phân(Mâm nhựa ỡ chợ bán nhiều).
    Lồng to dành nuôi Mồi Đất giữ đuôi dài đẹp,muốn gọn bạn chọn cỡ Size 38 thì mới có cỡ khay vừa khít,gắn vào lọt lồng,đễ không văng phân,và thức ăn ra ngoài.
    Chim Bổi,cần tiếp xúc thường đễ làm quen,qua thời gian chim sẽ ngày càng Dạn hơn.NỔI,hay LÊN MỒI hay không lại là chuyện khác..Có những con chim nuôi 2-3 năm vẫn không Nỗi(Theo kinh nghiệm cũa tôi,còn tùy Vùng nữa,chổ mau Nổi,chổ không)có con vài tháng gáy,gù rồi..
    Sau khi Nổi mạnh,gáy gù nhiều mới bắt đầu đi tập,bạn nên tham khão cách tập từ Bổi lên Mồi cũa các TIỀN BỐI có đăng trên Diễn đàn,thời gian đi tập mới Quyết Định chim cũa bạn có lên MỒI được hay không.
    THÂN CHÀO.

20. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ, tới đây thì em đã hiểu rồi a Sơn ạ.... Em cám ơn anh rất nhiều.........Hi vọng tết về có dịp lên thăm anh học hỏi thêm.

soncugay thích bài này.