Thắc mắc về cá la hán trống - mái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hien2_9, 13/4/07.

1. hien2_9

hien2_9 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới biết chơi cá la hán, nghe các bác nói về cách phân biệt cá trống, cá mái, cái gì mà hình chữ V, chữ U sao mình khó nhận biết quá, bác nào phác họa cho mình biết rõ với, nhìn cá ở góc độ nào để phân biệt rõ. Cảm ơn!!!

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dễ thôi lúc dễ xác định nhất là khi nó đẻ,con mái vì sẻ đẻ trứng nên bộ phận sinh dục của nó dài ra,và con đực phải rải tinh trùng ra nên nó cũng dài ko kém,của con mái nói chính xác là nó to hơn con đực và có dạng chữ U,con đực thì nhọn và có dạng chữ V

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    trả lời chung chung thế thì đừng trả lời vậy,đâu fải lúc nào nó cũng muốn đẻ
    nè bạn zì ơi,xem link dưới nè
    http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=1772

4. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phân biệt cá cái hay cá trống còn tùy thuộc vào độ tuổi, ý của bác muốn biết ở lúc lớn hay bé

5. kimcuongxanh

kimcuongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    em thấy con mái điệu hơn con trống, con trống hung dữ lắm

6. codoikhi78

codoikhi78 Member

Thích đã nhận:
    0
    ui da,mấy bác nói thế thì huề vốn quá,theo em kinh nghiêm mấy DIỄN dàn rùi thì cá mái có KỲ LƯNG bị xém đen,hay còn gọi là lem kì,còn con TRỐNG rất ít con có thế

7. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cách đơn giản và nhiều cao thủ áp dụng đây bạn à, con mái thường tròn trĩnh hơn ở phần bụng, có vết lem trên kỳ(Ko chắc ăn 100% nhé), mắt sẽ nhìn khờ hơn anh chàng trống 1 tí, con cá bột thì bạn biết rùi đó, chủ yếu là nhìn theo cảm tính và yếu tố hên xui quyết định rất nhiều.nhưng nên nhớ mái mà có đầu và đẻ tốt giá cũng không thua trống nhé.chúc vui khỏe và kinh nghiệm ngày càng tràn trề nhé

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Theo mình, đây là nhận xét đúng và hay nhất mọi thời đại :D :D :D

Đùa tí thôi. Đây là một vài điểm mình hay sử dụng để phân biệt la hán trống và mái từ 2 ngón trở lên (Dưới 2 ngón mình bó tay, chắc xem con nào điệu hơn là con mái quá :D )

1. Cá mái có sọc miếng vá đen ở vây trên, cá trống không có.
    2. Bộ phận sinh dục của cá mái ở độ tuổi này lộ ra ngoài nhiều hơn cá trống.
    3. Quan sát kỹ bộ phận sinh dục. Nếu quan sát kỹ bạn sẽ nhận ra. Cá trống bộ phạn sinh dục hình chữ V. Tức là 2 điểm ngọn và góc của bộ phận sinh dục nó sẽ nhọn và sắc. Cá mái bộ phận sinh dục hình chư U, tức là 2 điểm ngọn và góc của bộ phận sinh dục không nhọn mà bo tròn. Đặc biệc, 2 điểm ngọn bộ phận sinh dục của ca mái dày hơn cá trống.

Vài góp ý,
    Kitax

9. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cách chính xác nhất để xác định trống mái thì chỉ xem vòi sinh dục củ nó mà thôi ban ơi.Kinh nghiệm của cao thủ truyền lại đó.có rất nhiều loại cá mái.
    1/mái bình thường
    2/mái nhưng ko đẻ.
    3/mái vòi sinh dục trống(Khó đẻ có khi gần 1 năm mới đẻ 1 lần)
    4/Trống vòi sinh dục mái(dễ bị lầm nhưng vẫn nhận biết được).
    Nếu bạn muốn phân biệt được thì bạn phải đến nhà thì mình mới giúp bạn đươc chứ nói thì bạn ko thể nào biết đuợc đâu.Thân chào các bạn.
    Nếu ạan có nhu cầu thì lh 0918721194