Thắc mắc về CO2 và Rêu nâu

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi tepbi, 22/4/08.

1. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Thân chào mọi người!
    Bể nhà em mới set up được 1 tháng, phân nền tự trộn theo công thức anh HVT, thay nước tuần 2 lần, lọc tự chế kiểu anh HGHG, đèn 2 bóng 18W osram cho bể 70x30x40. Không hiểu sao mấy hôm nay từ khi sục Co2 (tự chế bằng men) vào bể qua một máy lọc atman 2w đặt trong bể thì thấy rêu nâu bùng phát dữ dội. Chúng bám hết vào lá, mặt kính làm cây của em giờ toàn màu nâu. Em có thả bút chì và mún nhưng không ăn thua.
    Mọi người cho em hỏi sao sục CO2 vào cây của em không thấy thở mà chỉ thấy rêu mọc ác vậy là sao. Hiệu quả của CO2 bằng men so với bằng bình nạp thế nào. Cách điều trị bệnh này ạ.
    Xin cám ơn!

2. AquatiTD

AquatiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chưa chắc la CO2 đâu bạn ah, nhiệt độ của bể hiện là bao nhiêu thế?

3. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Dạ em chưa đo nhưng thời tiết ở HN đang mát mẻ dễ chịu lắm, mấy hôm trước hơi nóng một tí nhưng chắc khoảng 27-28 độ C. Đèn em bật từ 7h-12h, chiều từ 4h-9h

4. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    rêu nâu xuất hiện ở nền mới là chuyện BT . nên tắt CO2 đê vì CO2 hạn chế quá trình phân hủy chất hữu cơ khi Tracatu bây giờ rất lởm do quả thời gian ủ bị ăn bớt và chay theo thị trường em nó thêm nhiều NPK .....

5. tepbi

tepbi Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng nghe bác Hòa Yên Phụ nói là giờ phân nền cho nhiều Tracatu quá không tốt. Cảm ơn anh Hovaten, em sẽ tắt CO2 và điều chỉnh chế độ chiếu sáng xem sao.