Thắc mắc về con gáy 'Mái' nhà em.

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi starry, 21/3/12.

1. starry

starry Active Member

Thích đã nhận:
    79
    ông anh họ em có 1 dôi gáy nuôi từ lúc băt đầu biết mổ ăn rất thuần.7,8 tháng sau thì con đự gáy gù xuốt ngày và đuổi đánh em 'Mái".Em mang em " Mái" đó về với mục đích ghép đẻ.Được một vài hổm thì nó cũng gáy và gù tít mù.Đầu tiên em để em " Mái" gần lồng chim Trống nhà em thì nó gù cả chim trống.(Con trống nhà em là chim bổ mới mua lên cũng chưa thuần và cũng chưa căng thì phải).Vài hôm thì em thả em " MÁi" vào lồng to với em Trống.Nhưng.......hichic.Em " MÁi" đó lại gáy Gù tít mù và đuổi đánh cả em Trống.
    Các bác cho em hỏi.Vậy trong 1 ổ chin non liệu có thể có hai con Trống không ạ?Hay do con mái nó sắp đẻ lên thế(Cũng nói thêm là:Con "Mái" này gáy rất to và rất hay,gáy gần như cả ngày và thỉnh thoảng bảo được).
    Em có lên để một thời gian nữa cho con Trống căng lên rồi ghép lại hay tìm con trống hăng hơn để ghép?Mong các bác cho lời khuyên giúp em!
    Came ơn các bác đã đọc bài viết của em!

BigBird and PHIOMON like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    có thể có hai trống một ổ, chim mái thường chỉ thúc nhiều, sa cầu giật cánh cả ngày khi sung sắp đẻ...có con gù hơn cả trống nhưng ít lắm, bác phải cho em nó rớt trứng đi cho chắc là mái và bỏ trứng so đi/..còn việc em nó cắn trống thì thường do chúng chưa wen nhau và chưa chịu đèn nhau...bác phải tham khảo mấy vụ tổ cu nhé(nhất là cái lồng chuyên cho đẻ) em chưa ghép đẻ bao giờ..hihi bít nhiêu đó thui

phutancamau and GHT like this.
  3. starry

starry Active Member

Thích đã nhận:
    79
    Vâng cảm ơn bác.hjhj.Tại em nó gáy gù rất hăng nhưng không thấy máy cánh gì cả.Với lại có một bác bảo em là chim gáy cái khi để gần chim trống không bao giwof gù.Con " MÁi" của em thi ngược lại Gù tít.Em cũng chưa gặp 2 con gáy Đực 1 ổ bao giờ.hichic.

4. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    theo tôi cả hai chú chim đó đều là chim trống rồi bạn àh chúc mừng bác

5. starry

starry Active Member

Thích đã nhận:
    79
    Dạo này nó gáy gù cả ngày luôn bác ạ.Nếu là mái tthif chắc cũng sắp đẻ đến nơi rồi.hjhj.Em cũng chưa thấy bác nào bảo có 2 em trống 1 ổ cả.hichic.

6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    1 ổ có 2 con Đực hoặc 2 con Mái là chuyện hết sức bình thường thôi mà bạn.

ngo.duc.tam and phutancamau like this.
  7. starry

starry Active Member

Thích đã nhận:
    79
    Vâng cảm ơn cá bác.Hi vong là chim Đực thì quá tuyệt.em cho em nó làm chim khách luôn.hjhj

8. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    1 cặp bắt cùng ổ, ghép đôi cho sinh sản - đồng huyết, liệu F1 có khỏe mạnh không ? cặp Cu Em được 1 mùa rồi ạ !
    Em tra tìm mà không thấy Bác nào chia sẽ kinh nghiệm này ! Thân !

9. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Bác M.U,

Về Gen di truyền là có ảnh hưởng vì cùng chung bố mẹ dễ dẫn đến thoái hóa giống nòi. Có thể đời F1 chưa xảy ra nhiều nhưng những đời sau nữa dễ thấy nhất. VD: tuổi thọ của chim bị suy giảm, sức đề kháng của chim sẽ yếu hơn chim tự phối giống trong thiên nhiên...

Nhưng có một số người quan niệm và áp dụng cho giống chó săn là để anh em chúng tự giao phối nhau để họ giữ giống thuần chủng.

Tuy nhiên, nếu Bác đã có 1 cặp thì nên tách ra để ghép với chú khác thì tốt hơn nhiều.

Chúc Bác thành công !

Trân trọng,

Sambau

Pham Dai and hoctro_mechim like this.
  10. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    1 ổ có hai trống thì tớ chưa thấy bao giờ nhưng hai mái thì bị rồi.