Thắc mắc về em Cu

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 30/9/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Vật thể lạ ở khay phân Cu

Chào các bác,

Em nuôi chim được 6 tháng. Hôm rồi mới mua 1 em Cu về, 2 lần thay phân đầu tiên thì không thấy có gì lạ....Tuy nhiên hôm qua e thay phân, ngoài một vài cái lông nó rụng do chòi lồng vì mới mang về nuôi.....Thì ở dưới khay phân thấy có mấy sợi trắng như cước.....Mới nhìn cứ như lông chó hay lồng con lợn ý các bác......Dài bằng lông chó, thẳng, màu trắng.

Em cầm e giựt 2 đầu thì nó như sợi lông lợn vậy, chắc, dài.....Con này thì e thấy hình như đang bị gì ở mỏ, phần lỗ mũi nó có 1 phần xưng lên và màu hồng như da thịt ý, nhưng đang khô và sắp rụng.....Ở nhà e cũng có 1 con nữa bị như nó, tuy nhiên đã rụng cái đó ra và bình thường lại....

Các bác cho em hỏi sợi lông trong lồng đó là cái gì vậy, nhà em k có chó......Em tò mò quá

2. Thắngbugi

Thắngbugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    675
    Cá nhân mình đoán vật thể lạ kia là giun ký sinh rồi

ngo.duc.tam and hcongthuc like this.
  3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    nếu dai cứng như sợi cước thì chịu thôi không biết có phải là sán lãi không nữa

khach la and ngo.duc.tam like this.
  4. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Hiện tại em cũng có một con mồi đất có lông như vậy. Mô tả : lông nhỏ như cọng tóc but có màu trắng dài khoảng 2 - 3 phân và ở cuối đầu có chẻ ra giống như chân của cái mũi tên (tên bắn cung) và mọc xen với lông cánh (nhìn kỹ mới thấy), Em hỏi mấy người lớn tuổi chơi cu nói là lông bìa tên, ko biết có đúng ko nữa. Thân!

mackimvinh, khach la and ngo.duc.tam like this.
  5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Tình hình là khá giống như bác mô tả, e cầm dứt k đứt thì chắc là lông, mà sao lông chim lại có cái kiểu đấy hả bác, con Cu nhà bác có đặc điểm gì hay ho k bác.....E đang hi vọng e này có biệt tài.......

6. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Cái vụ lông đó em ko bít lý giải như thế nào hihi ! Theo em thì đó là tạo hóa ban cho nó rồi (Con của em ngay cả trên cườm cũng có lông đó lun - con trên avata của em đó) . Còn về đặc điểm hay thì em thấy em nó cũng chơi được thôi hihi but em rất cưng nó hihi. Thân !

mackimvinh, khach la and ngo.duc.tam like this.
  7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Hehe e số gặp toàn con quái dị, con này có lông như lông chó thì đã đành, e có con gáy có 2 tiếng Cúc cu =))......Chắc số e sau này gặp nhiều con nữa.....E của e thì còn nhát lắm bác à, k biết bao h mới nuôi l ên mồi được.....Con bác mất bao lâu thì lên mồi?

8. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Em xin chúc mừng Bác nhé vì có nhiều hàng lạ há ! Con đó em chia lại của một chú chơi cu giải nghệ, năm nay chắc em nó trên 10 năm rồi ạ nên em cũng ko bít mới nui bao lâu nó nổi nữa. Thân !

mackimvinh and khach la like this.
  9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Có bao giờ mà cu già nó mọc lông trắng k bác, hi hi .....Thành tíchh nó bắt chim bổi nhiều k bác, bác cho e xem clip nó đi

motngaybinhyen thích bài này.
  10. bacle

bacle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    lông như bạn nói là bình thường mà, có gì lạ đâu, cứ thịt hay vặt lông chim cu là thấy có lông đó liền, tôi thấy hình như là con nào cũng có những sợi lông như vậy đó mỗi tội khác nhau về kích thước mà thôi.

motngaybinhyen thích bài này.
  11. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Em từng tóm nhiều con cu ra để cắt lông đuôi bị rụng tơi tả, nhưng chưa bao h thấy lông đó......Em hỏi nhiều người rồi bác à, có bác cao thủ bên Đà Nẵng bảo chim hay hi hi .....1 Yếu tố như kiểu bạch đề, gián cánh ý

mackimvinh and motngaybinhyen like this.
  12. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Ủng hộ và hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác, loại lông này anh em nào nuôi chào mào thì thấy rất nhiều nhưng màu tối hơn.

13. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cu vẩy mỏ lắc đầu

Chào các bác,

Trước em có từng hỏi về vấn đề này, tuy nhiên giờ em gặp 1 trường hợp khác mong các bác tư vấn:

Con 1: Ban đầu không bị, sau khi chuyển từ Q9 - Nhà Bè, thì khi nào nghe cu khác gáy hay e huýt sáo thì vảy mỏ lắc đầu.....Dạo này thì huýt sao vẫn lắc, nhưng cu gáy thì có con gáy nó lắc, có con gáy nó k lắc.....Hoặc cùng 1 con gáy, hôm nó lắc hôm nó không lắc....Em này gáy 2 tiếng Cúc cu thôi các bác ạ....

Đã làm theo 1 bác chỉ, là trùm kín lồng, để hở 1 phần treo riêng 1 góc, cũng yên tĩnh hay có ng đi lại qua, xa các con khác nhất có thể.

Tình trạng giờ vẫn thế, không khác là mấy.....Nghe con khác gáy, thì nó gáy lại và vẩy mỏ lắc đầu....Em thò mặt vào lồng xem phân thì dang cánh gù lại.....

Con 2: Mua về 2,3 tuần đầu thì bình thường....Dạo này có gáy và thúc rồi, đặc điểm là tốc độ gáy rất nhanh, kiểu như tiếng sau nghe có vẻ nhanh hơn tiếng trước cảm giác như nó cố gắng gánh nhanh...

Nhưng 1 tuần gần đây, các con khác gáy thì nó gáy lại.....Nhưng nhiều lúc nó đứng 1 mình, ko ai gáy, nhà cũng yên lặng, thì nó vẩy mỏ lắc đầu....

Các bác cho em hỏi

Con 1 thì giờ nó như thế thì nó bệnh hay là tật và có chế độ nuôi nào chữa trị hay k ?

Con 2 thì giờ nó như thế thì nó bệnh hay là tật và có chế độ nuôi nào chữa trị hay k ?

Nhờ các bác tư vấn dùm

Pham Dai, Ha_SDS and khach la like this.
  14. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    “Con 2: Mua về 2,3 tuần đầu thì bình thường....Dạo này có gáy và thúc rồi, đặc điểm là tốc độ gáy rất nhanh, kiểu như tiếng sau nghe có vẻ nhanh hơn tiếng trước cảm giác như nó cố gắng gánh nhanh...”

Ấy! vậy là có lý lắm đó bạn.
    Đánh giá một con chim hay là đa dạng, phong phú tùy mỗi người nhưng chắc chắn "Tốc độ" là tiêu chí không ai có thể bác bỏ và càng đặc biệt hơn đối với tiếng thúc. Hy vọng và chúc bạn có một chú chim hay.
    Khach la

15. Ha_SDS

Ha_SDS Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    2,755
    Theo mình có thể chim của bạn có nhiều giun sán, nhất là loại sán dây , chắc là bạn chưa tẩy giun cho chim. Bạn hãy ra hiệu thuốc tây mua một viên thuốc tẩy giun của trẻ con (mầu hồng- hình quả núi) khi về bạn chia đều làm 6 phần , bắt con chim ra cho nó ăn1 phần(một viên thuốc đó cho 6 con chim) đồng thời bạn bẻ 1 ống B1 nước cho vào cóng nước .Hàng ngày bạn chịu khó hạ thổ và phơi nắng buổi sáng và chiều thì 2 tuần sau sẽ đỡ và khỏi.

16. Thắngbugi

Thắngbugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    675
    Em lại nghĩ khác...chú chim vảy mỏ lắc đầu là do bị tật, chú giun thì không liên quan gì đến vảy lắc đầu cả

17. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa bác,

Em đã kiểm tra kỹ khay phân, k hề thấy con sán nào cả, đúng là phân ỉa chưa đóng cục nhiều, ỉa phân dạng sợi với ướt cũng nhiều......Tuy nhiên ăn rất khỏe, gáy giọng to.....Đặc biệt là lúc nó thúc thì k có gì lạ, nhưng lúc nó gáy tốc độ tiếng sau so với tiếng trc cảm giác ngày càng nhanh hơn....Điều này e mới để ý thấy, vì thường là thúc ngày càng nhanh thì hay thấy, nhưng gáy ngày càng nhanh e chưa thấy bao giờ.......

Em chỉ thắc mắc 3 tuần đầu k có biểu hiện vảy mỏ lắc đầu, mà mấy ngày gần đây mới thấy, trong khi k có tiếng ồn gì cả cũng vảy mỏ lắc đầu......Bác có thể cho e biết vì sao bác nghĩ liên quan tới sán không?

Cu em tắm nắng suốt ngày bác à, k có điều kiện hạ thổ, nhưng cho ăn khoáng suốt

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:57 PM ----------

Bác ơi, nó gáy ngày càng nhanh bác nhé, chứ thúc thì bình thường bác ạ.....Bác có thể cho e biết vì sao sau 3 tuần nó lại vảy mỏ lắc đầu k ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:58 PM ----------

Bác ơi cho em hỏi cái vì sao bác cho là tật.

Vì cả 2 e này lúc đầu đều k vảy mỏ,

Con 1, sau khi đi xa về, e nghĩ do bị sóc quá nên bị, nuôi hơn 1 tháng cho hồi sức mà vẫn bị.

Con 2, 3 tuần đầu về k sao, h lại bị ạ.....

E nghĩ nếu là tật, thì vài ngày về nó đã phải bị rồi chứ ạ

Ha_SDS thích bài này.
  18. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Mình có trả lời bạn bên chim cu bờm ngựa rồi đó, kết luận chim bản lĩnh thường, lúc đầu hăng hái để chiếm thung sau không chiếm được thì phải lắc đầu nhường thôi.

mackimvinh and Ha_SDS like this.
  19. Ha_SDS

Ha_SDS Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    2,755
    "Em chỉ thắc mắc 3 tuần đầu k có biểu hiện vảy mỏ lắc đầu, mà mấy ngày gần đây mới thấy, trong khi k có tiếng ồn gì cả cũng vảy mỏ lắc đầu......Bác có thể cho e biết vì sao bác nghĩ liên quan tới sán không?" cái này do kinh nghiệm nuôi thôi , có hai trường hợp xảy ra : một do bị ảnh hưởng của việc trúng gió hoặc do giun sán , việc kiểm tra rất dễ xem phân bị nát và mắt hay bị ướt . Mình nuôi nhiều chim và đã gặp trường hợp này, bình thường nó vẫn lắc đầu, sau đó cho uống thuốc trên đồng thời tăng cường chăm xóc chim khỏi dần.

Last edited: 15/10/11
    minhccc_kb, HANHNGUYEN and giothoc like this.
  20. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Như vậy giờ là với cái em phân bị nát thì em chữa giun sán cho nó......Nhưng với cái con phân khô mà vẫn vảy mỏ lắc đầu thì chữa gì hả bác