THẮC MẮC VỀ GHÉP CẶP

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi huynhhung, 28/2/10.

1. huynhhung

huynhhung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    EM CÓ 1CON MÁI VÀNG MƠ VÀ 1 TRỐNG TRẮNG, NHƯNG KHI GHÉP CHUNG TUY TRỐNG HÓT NHƯNG LÁT SAU 2 CON MÁI VÁ TRỐNG ĐÁNH NHAU, KHÔNG RÕ VẬY LÀ SAO.. LÀM SAO ĐỂ KHẮC PHỤC.. MONG CÁC ACE CHỈ GIÁO GIÙM

xomtro thích bài này.
  2. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    tình trạng của bác giống em quá, mới mua con mái già, trống non, em ghép vào 1 lồng, con trống thì rất hăng, muốn đạp mà mái không cho, thỉnh thoảng thấy bọn nó chí chóe với nhau, như vậy liệu có ghép đẻ được với nhau không các bác??? các bác giải thích giúp em mới. Lần đầu ghép nên còn mù tịt, các bác giúp em và chủ topic nhé.

3. huynhhung

huynhhung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe bác cũng giống em quá ha.. hi vọng ace nào nhiều kinh nghiệm chỉ giáo dùm.

4. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Các bác nên cho 2 con làm quen với nhau truớc. Để lồng con trống ở ngoài lồng đẻ cho bọn nó bắt cặp, khi nào con mái chịu thì mới nên thả trống vào. Còn đã thả chung với nhau, nếu trống căng thì sẽ đạp được nhưng phải mất thời gian hơn 1 chút. Thấy bọn nó đánh nhau thì cũng bình thường. Nhưng nếu trống ko căng là có vấn đề đấy. Chúc các bác mau ghép được cặp yến đẻ.

Pm XomTro: hôm truớc bác qua nhà em ah??? có gì bác đến thì alo truớc cho em 1 câu, để em sắp xếp thời gian ở nhà đón tiếp bác.0983186488

Last edited: 1/3/10
    Sonma produrk and huynhhung like this.
  5. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    không sao đâu các bạn!!!!!!! cứ để như vây chim sẽ bắt cặp và sinh sản!!!!!!!!

có gì thắc mắc các bạn call 0909844797 mình chỉ thêm !!!!! ok!!!!!

Last edited: 1/3/10
    huynhhung thích bài này.
  6. Longvna

Longvna Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác nên để hai lồng sát nhau cho chúng làm quen, theo dõi con tróng hót căng mà con mái chịu là bác cho vào là đánh trúng ngay mà. chúc bác thành công nhé.

huynhhung thích bài này.
  7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    'Con mái chịu' là khi con mái đứng yên một chỗ, có khi như đờ người ra để nghe anh kia hót tán tỉnh.

Nếu bỏ một số vật liệu làm tổ vào lồng thì mái sẽ có xu hướng tha nhặt vật liệu.

Việc ghép cặp nhanh chóng thành công khi cả 2 trống mái đều sẵn sàng. Còn nếu chỉ 1 trong 2 chưa sẵn sàng thì khi ghép chung sẽ đánh nhau là chuyện thường.

the-centaur and huynhhung like this.
  8. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Trống căng cho vào ghép cặp đánh nhau là chuyện bình thường, không đánh nhau mới gọi là phải lo :D Nếu không có thời gian thì bắt đầu từ lúc mái tha rác là có thể ghép đôi được rồi, còn có thời gian thì có thể cho đạp nháy. Chúc bạn thành công.

huynhhung thích bài này.
  9. Dracula return

Dracula return Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cho e hỏi yến khác màu có ghép cặp đc ko? và e có 1 con hoàng yến trống hơn 2 mùa đang căng lắm, hót suốt, giờ e muốn mua thêm yến mái để cho đẻ thì nên mua yến bao nhiêu tháng tuổi? và màu gì nữa??? cám ơn các pro trước

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Em cũng chưa hiểu rõ ý của bác lắm vì nếu bác định đi mua thì tội gì lại không mua cùng màu để ghép cặp??? bác cứ mua chim mái khoảng 8-10 tháng tuổi chưa đẻ qua lứa nào là tốt nhất.

11. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    đúng rồi, hoàng thì có nhiều lắm, yến mới tha rác xoắn ổ mà chưa đẻ lứa nào. Nhưng cái chính là cách nuôi nữa.bạn tham khảo thêm mấy bài ha.

12. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn các bác nhiều lắm, con trống nhà em ít tuổi hơn con mái cho ghép có vấn đề gì không ạ??? khi mới nhìn thấy mái thì con trống hót căng tít sau đó thì không hót nữa, để 2 lồng cả ngày mà cũng không hót, chỉ muốn sang lồng mái để đạp, như vậy trống đã ghép được chưa ạ????

13. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Trống bé hơn mái cũng ko vấn đề gì, nhưng quan trọng là trống phải qua 10 tháng tuổi. Trống căng hót tít để sát lồng mái ko hót thì ko có vấn đề gì đâu, vấn đề là mái đã sẵn sàng chưa thôi. Nếu mái sẵn sàng thì cho chúng nó liên hoan thôi.

14. huynhhung

huynhhung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks ý kiến của các anh em nhiều lắm lắm..để khi nào cặp nhà em sinh sản thì em sẽ up hình lên cho ace xem

15. Dracula return

Dracula return Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    thanks bác, vì mình muốn lai tạp, để xem màu lông yến cha mẹ khác nhau thì con sẽ thế nào đó mà

16. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    thực ra mình nghĩ đó là 2 con này chưa hiểu nhau thôi. muốn ghép thành công thì mình thấy con trống có vai trò rất quan trọng nó phải căng áp đảo đựoc con mái. nhưng cũng có trường hợp mái dữ nên con trống nếu không khoé thì 2 con sẽ đánh nhau ngay và như vậy thì cọi như cuộc ghép đôi này không thành rồi.
    trứoc khi ghép bạn cho chim gần nhau xem phản ứng thế nào. nếu đực căng tít hót bán lồng hoặc re cầu thì đựoc. còn con mái chịu sống nó phải nắm xẹp dũ cánh như gà thì mới là chịu trống.

17. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    nói chung là tạp nhưng cũng không tạp đâu. con nào trội thì nó sẽ hiện màu con nó thôi. thường thì chim mái trộn hơn đực

18. conchimcon

conchimcon Member

Thích đã nhận:
    10
    Vậy thì bạn nên cho lai trống vàng với mái thanh sẽ cho con lai có màu đẹp hơn, chúc bạn thành công nha. Thân!:-*

19. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cho em hỏi con trống của em gặp đực hót căng nhưng để gần mái thì ko hót mà để xa thì kêu om lên vậy là sao có ghép được ko vây?

saonau thích bài này.
  20. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    ko ai giúp em ah em đã cho chim mái vào lồng đẻ nó tha rác lung tung chẳng cho vào ổ đẻ vậy phải làm sao đây các anh??????????

saonau thích bài này.