thắc mắc về HM

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Nowandforever, 11/1/08.

1. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    các bác cho e hỏi! trước đây em cũng đã từng chơi HM nhưng không hiểu vì sao cứ nuôi được thời gian thì đuôi cá cứ đồng loạt co quéo lại được một thời gian ngắn thì chết! em cũng ko hiểu cá bị gì nữa! chế độ chăm sóc của e rất tốt!ngày nào cũng thay nước và cho ăn đầy đủ cả!có bác nào biết thì giúp e với!

2. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em ở đâu...................còn vấn đề về cá của em thì cũng tùy trường hợp thôi em ...........môi trường , thức ăn, nước dùng để nuôi cá có bị nhiễm khuẩn hay kô...........chổ nuôi có thích hợp cho cá ko......v v v.....em hãy coi lại những điều đó may ra em còn cách cứu bầy cá của mình.......cố lên em.....Killer thân !!!!

3. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    dạ em ở TPHCM!trước đây em nuôi cá trong hồ 20x20x10, thức ăn thì em cho ăn trùn chỉ và lăng quăng, nguồn nước là nước máy đã qua sục khí oxi 24h! em dã thử mọi cách để cứu cá nhưng cuối cùng cá cũng...hic hic! nản quá em ko nuôi nửa rồi mang hết mười mấy cái hồ cho người ta luôn! em cũng có một người bạn bị trường hợp y như vậy!

4. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    HM không cần thiết phải sục khí trong hồ đâu em, em cứ lấy nước bể là được. Nhiều khi phải chăng nguyên nhân này là do em sục khí và lại sử dụng nguồn là nước máy?

5. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    Em cũng ko biét nữa! nhưng em có hỏi mấy người đã từng chơi cá đá rồi! họ nói chết đồng loạt như vậy chắc là dịch bệnh trong nguồn nước! để vài bửa nữa em thử đi lùng vài em về nuôi thử xem! coi có còn tình trạng như vậy nữa ko!nếu còn thì chắc từ giã HM luôn quá!

6. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy nguyên nhân là do sục khí mà ra đấy em à........cá đá thích nước tĩnh hơn nước động......sẽ làm cá hoảng loạn khó khăn hơn khi bơi lội.......còn nếu sục khí thì cũng phải cho khí ra nhẹ và chậm thôi........chúc em vui vẻ...Killer !!!!!!!!!

7. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Từ bỏ niềm đam mê là ko nên, bạn thử nuôi lại cá phướng đi, nó rẽ hơn mà cũng dùng để kiểm tra lại nguồn nước cũng như những cái khác luôn ( giống như thí nó vậy mà ).

mình nghĩ chắc ko fải do nguồn nước đâu, có thể là do cái hồ của bạn nó làm con cá bị căng thẳng quá đó nên nó mới chết ko rõ nguyên nhân như vậy, betta nổi tiếng là chịu nước mà sao có thể ra đi vô lý vì nguồn nước chứ. bạn thử đem cái hồ bỏ vào góc khuất trong nhà thử xem sao vì ánh sáng trắng từ đèn huỳnh quang làm con cá thấy trống trải và bị căng thẳng đó >>> nhát hay chết vì xì trét đó.