Thắc mắc về lọc Hovanten!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Sword, 13/11/08.

1. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đã làm theo đúng thiết kế của anh Hovanten. Các đầu nối đều được bịt kín như bưng. Tuy nhiên khi em cắm điện và cho lọc vào bể thì không thấy nó hút nước, mặc dù em đã mồi nước vào nhưng mãi vẫn chả thấy nó hút. Em đọc thoáng thoáng thấy bảo phải xả hết khí trong bình ra nhưng em ko biết làm vậy bằng cách nào nên muốn đặt câu hỏi để anh em trả lời giúp.Hic!

2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    sao lại đọc thoáng thoáng mà làm được vậy bạn, đọc cho kỹ làm mới chính xác và lọc mới hoạt động tốt chứ:D. bạn muốn xả hết khí thì khoan thêm lổ trên nắp lắp một van xả khí nhỏ để khi ngưng bơm hay vệ sinh hộp lọc thì xả khí và mồi nước đầy là bơm hoạt động liền, chúc thành công nha.

3. doilathe

doilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại sao lại không dc nhỉ, nếu máy bơm của bạn hoạt động thì phải hút nước chứ, bạn mồi đầy nước vào bình lọc chưa? cũng chảng nhất thiết phải xả hết khí trong đó ra, máy của mình vẫn để khí đi vào nè, để thả 02 vào trong hồ mà không cần thêm sục 02, hihi, chúc bạn thành công

4. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có lẽ bạn đã làm chưa đúng ở một chi tiết nào đó, hay quy trình thao tác ,lấy nước mồi , xả không khí trong bình lọc ra chăng ( bạn đã có van xả e ? ) bạn hãy bình tĩnh kiên trì kiểm tra lại tất cả các công đoạn và tiến hành khởi động lại bơm xem sao.bây giờ đọc kỹ lại bài của bác HVT đã nhé. chúc bạn thành công.

5. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đã xem kĩ các hình mà anh Hovanten đăng, đã làm đúng như thế. Trong máy lọc bằng ống fi 110 anh ý đâu có làm ống xả khí. Hình như em không biết cách mồi nước thì phải, các bác chỉ cho em cách mồi với. Em đổ vào mà ko sao đầy nước được. Bật máy trước hay mồi đầy nước trước hả các bác. Các bác hướng dẫn chi tiết lại cho em cách mồi với! Em xin cảm ơn :(

6. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Một cách mồi nước đơn giản nhất dành cho lọc ngoài có đường hút đi xuống đáy bình lọc:

1. Cố gắng đổ đầy nước vào bình lọc, không đầy vẫn mồi được, nhưng càng đầy càng đỡ mệt, ít nước quá thì không mồi được.

2. Lắp hoàn chỉnh đường ống hút vào trong bể

3. Nâng đường ống xả lên cao hơn mức nước trong bể và thổi vào đường ống xả, ta sẽ thấy khí sủi lên trong bể qua đầu hút. Đây là khí có trong đường ống hút.

4. Khí không sủi lên nữa (hoặc là hết hơi rồi) thì ngừng thổi, nước sẽ được hút vào bình lọc qua đường hút. Lúc đó theo dõi xem còn bọt khí chạy trong ống ngược từ bể về bình lọc không, nếu còn thì đợi vài giây rồi thổi lại. Khi nào không thấy khí nữa là xong, có thể bật bơm và sử dụng

7. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh Vinhrau đúng là cao thủ, nói phát thông luôn! Em lọc ngon rồi các bác ạ^^ :D Thank anh nghìn lần, bữa nào có dịp nhất định phải mời anh cốc cafe đáp lễ...^^

8. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cái này em cũng táy máy làm thử 1 cái, lắp bơm lifetech 18w phía trên. chạy ngon lành. Nhưng đem vào chạy thử so sánh với cái atman 3336 thì rõ ràng thua xa 1 trời 1 vực, nước hút vào yếu hơn hẳn. Sau đó đem gắn xuống dưới đáy cũng thế, chẳng cải thiện được bao nhiêu, để hồ trên kệ cao 1m là thấy bó tay, nước lên hổng muốn nổi trong khi cái atman chạy ngon lành. chả biết do em làm dở hay sao. Bác nào chế lọc xong hết rồi, mà có mấy cái jebo, atman hay ehiem có cùng công suất thì thử test xem có giống trường hợp của em không với.
    thân

9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cái này thì so làm chi hả bác,một cái nó là pro còn một cái là tự chế.em dùng cái máy bơm 25w còn chả ăn thua,nước bơm lên yếu xìu,nhưng nhà nghèo dùng tạm khi nào trúng bóng làm con atman cho nó sướng

10. Thành Nhân

Thành Nhân Guest

Theo mình nghĩ thực sự nằm ở cấu tạo máy bơm thôi các bạn ạh! vì mình không có cái Atman nào cả, nếu có cũng muốn "phân thây" nó ra xem sao cho dù bị mất 1 phần tiền ngu...hi.hi...

11. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    mình làm 1 cái 25w mà lượng nước bơm lên thấy hơn atman ef2 đấy mạnh hơn hẳn mà hộp lọc để thấp hơn cả ef2 chắc do 18w nó bơm kém thôi bạn à

12. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sau 1 ngày dùng thử thì em thấy là sức nước nó ko chỉ phụ thuộc vào độ cao từ lọc đến thành bể, mà còn phụ thuộc vào độ dài của dây dẫn. Hơn thế nữa nó còn phụ thuộc vào lúc mồi, nếu như ta đẩy hết khí trong bình và trong ống hút ra 1 cách hoàn toàn, thì lọc sẽ hút cực mạnh!

13. HMV

HMV Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có một sáng kiến nho nhỏ thế này mong rằng nó sẽ giúp mọi người dễ dàng hơn trong việc mồi nước. Ở đầu hút mình lắp thêm một cái máy bơm, khi nào bạn bật máy lọc thì bạn cắm cái máy bơm ở đầu hút, để một lúc ta rút điện cái máy bơm ở đầu hút ra lúc đó nước trong hồ sẽ tự động chảy vào bình lọc. Việc cắm cái máy bơm ở đầu sẽ rất thuận lợi chúng ta sẽ ko mất công mồi nước. Thay vì bình thường ta mồi nước bằng tay bay h ta mồi nước bằng máy mà lại ko phải tháo ống ra để mồi nước hì hì :D:D. Lúc nào cần mồi thì ta lại cắm cái máy bơm ở đầu hút thế là xong. Chúc các bạn luôn vui và đừng nản chí, mọi thứ đều có hướng giải quyết "trong cái khó sẽ ló cái khôn mà :D:D"

14. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đã có cách không cần mút mát gì mà nước vận hút xuống ngon lành . Các bác làm thêm cho một cái van nữa là ổn ngay , Cái van đấy các lắp ngay cạnh với với đầu cút ren của đường nước xuống nhé .Thế là các bác chỉ việc khóa cái van lại mồi nước cho đầy ồng xuống cho ống hút vào bể mở van thế là nước vào ầm ầm . Bật máy bơm mà sài thôi . Em làm rồi có cái hay là mình có thể điều chình nước hút nhiều hay vừa .Chúc các bác thành công nhé .