Thắc mắc về một số thuật ngữ chuyên môn

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi nothing11, 1/6/10.

1. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    E xin chào các pác.E đăng kí làm thành viên diễn đàn cũng lâu rồi nhưng bây h mới có đk tham gia.E xin các chỉ giáo cho e một số thuât ngữ mà e chưa hiểu lắm như: Chòe cau,Chòe đất,Chòe đuổi.Mong các pác giải thích giúp e và phân biệt như thế nào.E mới chơi chim nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm.THANKS CÁC PÁC NHIỀU.:D

2. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chòe cau là chòe than có dáng thanh mảnh, chân cao cổ dài, mỏ dài, mình thon lông ốp thì người ta gọi là chòe cau. chòe đất còn gọi là than đất, là 1 giống chim chích chòe nhỏ. hình dáng giống 1 con chòe than thu nhỏ nhưng bụng đen chứ ko trắng như than. mình ko có hình để giúp bạn hỉu rõ, bạn cứ tìm hỉu thì sẽ thấy thui. chòe đuổi là ý chỉ chim bổi, chim vừa bắt từ rừng về chưa thuần lồng.

3. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cám ơn bạn đã giải thích.Mong bạn tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm giúp mình.Thanks bạn rất nhiều.

4. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    theomình được biết chòe đuổi là chòe non mới tách khỏi bố mẹ, không biết có đúng không? Loại này rất nhanh thuần thì phải.

5. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chim mới tách bố mẹ là chim chuyền, còn chim đuổi hay chim bổi là chim già bẫy đc.

6. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    chước hết em xin cám ơn các pác . đã chao đổi về thuật ngữ chuyên môn . dùng cho loài chim này ,thực sự em cũng đọc các ý kến của các pác em mới hiểu ra nhưng tiếc rằng :không có hình ảnh cho rễ hiểu . vậy pác nào có điều kiẹn thì cho xem tí hình ...à pác nào biết con "chìa vôi"có phải là chòe than không ? xin nhận được câu trả lời từ các pác . xin cảm ơn!

7. Chìa Vôi chính là chòe than đấy bạn à! Chẳng qua đó là từ địa phương thôi.

8. konkua

konkua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Nhiều người gọi nhầm chích chòe là chìa vôi, thật ra chìa vôi là 1 loài khác hẳn, chìa vôi hay kiếm ăn gần bờ nước, cũng có 2 màu đen trắng như chòe than nhưng kích thước chỉ tầm 1/2, chân cao hay nhảy, đuôi khá dài lúc nào cũng vẩy vẩy nhưng Ko xòe như đuôi chòe, chìa vôi thường kêu chíp chíp chứ Ko hót nhiều giọng như chòe ~~

9. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    có địa phương gọi chìa vôi chính là chòe than đấy hình như trong phía nam. Còn Hà nội chòe than là chòe than, chìa vôi là con này hay kiếm ăn gần bờ nước đúng như bạn konkua nói

hufahp thích bài này.
  10. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    ở miền tây nam bộ ngưới ta gọi chích chòe than là chìa vôi.tp HCM và miền đông nam bộ thì gọi chòe than còn ở Tây Ninh thì có 1 số người chích bông

11. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    cám o8n pác đã cho ý kiến . nhưng con mà pác nói ,cùng hình ảnh .thì ở quê em gọi là:con" choi choi".còn một con , nhỏ hơn một chút hay bắt sâu trên cây hót rất hay âm thanh sắc như tiếng kim loại thì gọi là con" chiền chiện".chúc pác vui cùng ae trên diễn đàn.

12. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Chòe Cau làm tổ ở cây cau, chòe đất làm tổ ở các vách đất, chòe đuổi là đuổi bẫy bắt được

13. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Hehe, suy luận như bạn, chắc Chìa vôi làm tổ ở... hố tôi vôi hay ở bình vôi chắc?!