Thắc mắc về Newking (có hình-hàng hiếm)

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi trungthuy107, 5/11/07.

1. trungthuy107

trungthuy107 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bạn,
    Mình có hai chú Newking hàng sách tay Singapour. Tuy nhiên trên diễn đàn mình thấy nhiều bạn có Newking nhưng hoàn toàn không giống cá mình. Vậy cho hỏi trên thị trường có nhiều giống Newking không? Cá của mình ở VN gọi là giống gì? Mình chưa thấy giống cá của mình bán ở các tiệm cá bao giờ (có thể có tiệm bán nhưng mình không biết.
    Đây là một số hình ảnh 2 chú Newking của mình, nhờ các bạn nhận xét nhé.
    Đặc điểm chung:
    - Châu kín người, kể cả đầu, bụng...chỉ chừa lại phần trên mũi thôi.
    - Mõm cá gần như có chiều thẳng đứng (không nhô ra trước như những loại cá khác).
    - Mặt cá nhìn ngang tương đối thẳng.
    - Hai mang nhìn từ phía trước mặt bành ra hai bên nên trông như cá đang cười, rất ngộ nghĩnh và dễ thương. Đây là đặc điểm nổi bật của cá so sánh với các chú cá la hán khác.

Em thứ 1:

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

Em thứ hai.

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

Mấy chú này định làm giống cho 2008, các bác thấy sao? Bọn chúng được 6 tháng tuổi rồi, gần 4 ngón khép.

Cám ơn các bạn đã xem tin.

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hixhix hai em này châu ác thật :( nhưng đầu thì ko dc to bạn ơi, ráng kiếm con mái nào đầu to một chút thì quá tuyệt

3. trungthuy107

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn biquangphuc, mình hy vọng đầu chúng sẽ phát triển thêm nhiều, vì dòng King thường lên đầu chậm. Không biết có lên to được không? Hy vọng thôi, nhưng dẫu sao dàn áo cũng đủ để làm giống rồi vì mình thích châu đẹp hơn đầu khủng, cả hai thì càng tốt hi..hi...hi

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Con này là king kầm,mình ko biêt newking với king kamfa phân biệt thế nào nữa,biết rằng newking sinh ra in VN,có lai chút đỉnh nhưng nó ko khác king là mấy đúng ko.King rất khó lên đầu,con này lên vậy là cũng khá rùi,muốn đầu to chắc phải đợi nó già quá,em thứ 1 nhìn tốt hơn,nếu ép thì nên chọn em thứ nhất

5. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn nhìn lạ thật nhưng đầu yếu quá và mang cá như thế thì ko có đẹp,cứ như bị kênh mang ý,có j ko đúng bỏ quá nhé:)

6. tiachop

tiachop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

2 em này châu chữ ok nhưng đầu thì ko to cho lém em 1 thì đầu hơn tí à!!!

7. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    châu thì không nói rồi nhưng cái miệng và hai bên mang bành to ra hơn cái đầu tạo cảm giác như cái đầu hơi bị nhọn. Đay là nhận xét của riêng mình. Chúc cá bạn ngày càng có cái đầu to

8. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    cá đầu nhỏ lắm không đạt chuẩn ép đâu vì khi cá cha như vậy nếu cá con dữ lắm thì
    chỉ bung đầu hơn tí là cùng
    vài lời nhận xét .

9. trungthuy107

Thích đã nhận:
    4
    Chào các bạn, đúng là hai má cá bành ra lúc đầu nhìn cũng kỳ kỳ nhưng càng nhìn càng thấy đẹp và ngộ nghĩnh. Cá đầu không to, nhưng đang lên dần (hy vọng 2008 sẽ OK). Mình định để làm giống vì giống Newking này khá hiếm, ép với cá mái đẹp có đầu không biết sẽ ra sao??? Cứ thử xem biết đâu...mình muốn tận dụng dàn châu của tụi nó.
    Thanks.

10. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    nhìn dàn áo này giống kammalau hơn; đặc điểm đuôi, kỳ , 2 hàng chữ và đầu thường ko to như các giống khác

11. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Hai con này là King Kamfa mới, dòng lai tạo năm 2007, châu rất đẹp nhưng đầu không được đẹp lắm. Ở nước ngoài King Kamfa mới này người ta gọi đơn giản là New King(King mới) mà thôi, chứ không đặt tên màu mè.
    New King của Việt Nam chỉ đơn giản là một con King lai với một con gì đó thôi, ra bầy cá con nếu châu sáng hơn các dòng cá khác thì cho nó là New King.

New King chưa đăng ký thương hiệu nên ai cũng xài được mà.

12. tamtrm

tamtrm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Cá này có dàn áo tuyệt vời, bạn cho lai thử với con kim cương mái đầu khá chút đi, dòng kc đầu to hy vọng cá con lai ra sẽ được dàn áo và đầu to nữa thì tuyệt.

13. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Em có suy nghĩ gần giống bác cadn đây, có điều theo mình, 2 em này là King KML, còn NewKing thì chắc là không phải rồi..... KKML bây giờ cũng ít người chơi vì đầu khó "khủng" lắm nên bác mới không thấy mấy cửa hàng bán là vậy đó.

14. quanlahan

quanlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn có dàn châu wa ác đạn.tuy nhiên đầu thì ko đạt chuẩn lắm.giống new này phải nuôi lâu đâu mới bung lớn dc.nên bạn ráng chăm nha.bạn phải kiên trì chờ đợi thui.hehehe.nếu ko chờ dc thì rao bán.anh em chắc chắn có người ủng hộ.nhất là bán giá rẻ.hihi.mình sẽ wa liền.

15. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con thứ nhất đẹp vãi tè, châu đầu mỏ wa good. dùng làm giống thì.... chảy nc miếng