Thắc mắc về Ngân Long

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi daibp, 7/6/07.

1. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình dạo 1 vòng trên bõ này, sao không thấy các bác bàn về Ngân long nhể.....
    Không thấy ai pót hình...? chắc là ít người nuôi thì phải....?
    Tại giá trị của nó thấp...hay tại nó không đẹp...?...hay có lý do nào khác...?
    Mình đang định nuôi 1 cặp.....vì mình thấy dáng của nó uyển chuyển hơn KL, TL....vã lại mình thích giống lớn con....nhưng không biết có nên không...nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm...

Thanks các bác nhiều.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Ngân long có nét đẹp riêng của ngân long chứ bạn.Mình cũng có nuôi & gởi hình lên mà.các bạn khác cũng có,chắc bạn chưa xem hết đó thôi.

3. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều người nuôi là đằng khác bác ạ:D
    Ngân long khi lớn lên sẽ có màu trắng bạc khá đẹp và bắt mắt,dáng thon và uyển chuyển hơn các loại rồng khác và giá thành thì cũng rẻ,phù hợp với những ai yêu cá rồng mà tài chánh hạn hẹp(điển hình là em:D ).
    Hình ảnh thì bác chịu khó xem lại vì anh Trinh phuong an đã post nhiều hình về ngân và Hắc long rồi.

Đôi lời gửi đến bác.Chúc bác chọn dc cá đẹp.

4. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình cũng thích ngân long lắm chứ nhưng chỉ phải mấy em nó mau to xác quá, lớn lên lại không đủ chỗ để nuôi thôi

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ngân long đẹp chứ . Nếu là rồng , mặc dù trong chúng ta có ai đã thấy được con vật trong huyền thoại này đâu, nhưng để có một điểm/gốc cạnh nào đó để ta tạm so sánh theo khái niệm của hầu hết mọi người về rồng, thì ngân long có vóc dáng và tư thế bơi giống rồng nhất . Nhất là khi ngân long đã trưởng thành, khi bơi chúng không còn là bơi nữa, mà nhìn tựa như chúng "lướt nước", rất ung dung và tự tại ... chẳng khác chi khi rồng trong truyền thuyết khi "hóa vủ đằng vân" vậy . :applause:

6. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    sao lại ko ai nuôi ngân long chứ bác,em cũng có 1 bé ngân long ở nhà nè,Nl cũng đẹp lắm chứ bộ bác,đâu thể đem Nl so sánh với mấy con rồng khác chứ bác

7. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình cũng có 2 em NL,thật ra trong cá rồng,theo mình thì về dáng bơi là NL đẹp nhất,dài,uyển chuyển,mềm mại

8. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn tất cả các bác đã cho ý kiến.
    Vậy thì mình yên tâm rồi. Mình sẽ làm 1 cái hồ kha khá 1 chút để nuôi 1 cặp Ngân Long.
    Vì mình quyết định nuôi Ngân Long nên sẽ làm hồ 200x60x70, nhưng không biết là nên làm kiếng bao nhiêu cho phù hợp nữa....mình chưa có kinh nghiệm làm hồ lớn...Mong các bác giúp đỡ...
    Và mình cũng đang lo là kích thước như vậy nuôi 1 cặp NL...sau này có chật không nữa....

Cảm ơn và chúc các bác vui....khỏe....

9. anvn

anvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng thấy Chẳng có con cá rồng nào mà ko đẹp cả.
    Nhưng cá ngân long thì già đi lại ko đẹp bằng lúc trẻ,màu nó cứ xỉn xỉn kiểu gì chứ ko trắng lấp lánh nữa.Kim long hồng vĩ và một vài loại khác thì càng già nhìn càng phê

10. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bởi cũng vì một đặc điểm khác biệt như vậy cho nên ai cũng muốn sỡ hữu mấy em châu á,Và mấy em này bị săn lùng ráo riết, càng ngày đàn cá ngoài thiên nhiên càng thu hẹp dẫn đến giá thành đẫy lên cao vì ép đẻ ở trại tỉ lệ thành công không được bằng tự nhiên cũng như năng xuất sinh sản mấy em châu á có giới hạn.Vì lẻ đó cá rồng châu á có giá thành luôn cao nhất trong các họ cá rồng thuộc lục địa còn lại.
    Cho nên muốn có cá đẹp thì tiền cũng phải chi đẹp :p chuyện này là không gì phải bàn cải:p.Thân ái chào bạn

11. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Nếu bạn nuôi ngân long, thì nên chuẩn bị .... thấy em nó bị tình trạng xệ mắt và môi dưới trề .

Môi trề thì không làm sao hơn được ngoài việc bạn lựa chọn cẩn thận khi NGL còn nhỏ . Bạn có thể loại bỏ khả năng này rất nhiều nếu có kinh nghiệm hay kéo theo ai đó đã có kinh nghiệm về vụ này .

Tình trạng xệ mắt, theo tôi thì bạn có thể khả dĩ tam hạn chế được bằng cách tăng chiều ngang của bể . Với kích thước chiều ngang là 60cm cũng đã là lý tưởng, nhưng nếu vị trí dự tính đặc bể cho phép, thì nên tăng chiều ngang lên 75cm . Với kích thước chiều ngang 60cm , thật sự chỉ lý tưởng cho cá rồng Châu Á vì chiều dài của chúng thường sẽ ngắn hơn ngân long . Ngân long sẽ dể dàng đạt được kích thước 80cm trong môi trường bể kính .

Với một số lượng thể tích đáng nể như thế, bạn nên yêu cầu nơi làm bể với kích thước dày 12 ly . Nếu nhỏ hơn, khi NL đã trưởng thành, nhất là khi bọn chúng vẩy đuôi, tạo nên thêm sức ép đã sẳn có bởi nước, sẽ làm tăng thêm rủi ro các thành mặt kiếng bị nứt hay vở .

Chúc bạn sẽ chọn được cặp NL vừa ý và một bể cá rồng thật hoành tráng . Nhớ update ảnh cho anh em
    xem .

12. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ngoại trừ ý thích nuôi ngân long và có khả năng về tài chính thì như bác Moneyles nói không có vấn đề gì. Nhưng vì tài chính có hạn nên mới nuôi ngân long, mà để nuôi cho đẹp thì cần có 1 cái hồ như bác nói, em e rằng khó thực hiện được vì giá thành của hồ sẽ rất đắt, chưa kể việc nhà cửa cũng phải rộng rãi mới để hồ được. Cũng với 1 khoản tiền bỏ ra như vậy, theo em chỉ cần 1 cái hồ nhỏ hơn để nuôi KLHV hoặc thanh long cũng được. Em nói có gì không phải bác bỏ qua cho em nhé.

13. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    kích thước hồ như thế là tạm ổn nhưng nên làm dài 200 x rộng 70 x cao 80 sẽ cân đối & rộng rãi hơn cho cá lớn.nên làm kính 12 - 15ly,các thanh giằng dán cẩn thận.
    Ngân long khi nhỏ cần chọn thật kỹ,ngoài dáng bơi khoang thai thì nên chọn con có bề bản cao hơn con có cùng chiều dài.Râu thẳng,mắt thật khít,đặc biệt lưu ý phần trên mí mắt phải khít vào hốc mắt cho dù nhìn tổng thể mắt lúc nhỏ không xệ nhưng mí mắt đưa ra ngoài nhiều thì xác xuất xệ mắt rất cao.môi dưới nên chọn hơi tụt so với trên 1 chút (nhìn giống bị hô).
    Nếu quyết định chọn ngân long làm chú cá nuôi lâu dài & chọn được cá đẹp sau này thì nên nuôi 2 - 4 con để loại trừ dần các con có khuyết tật (giá cá rẻ nên điều này chấp nhận được).Cá rất mau lớn khoảng 2-3 tháng kể từ kích thước 15 - 20cm cá có thể dài 30-40cm.Khi cá đạt 40cm có thể loại trừ bớt những con không ưng ý.
    Khi từ cá nhỏ đến khoảng 60cm nên cố gắng hạn chế tối đa các tác động xung quanh làm dễ xệ mắt,có thể dùng tấm bìa che toàn bộ hồ cá khi không có nhu cầu xem cũng giúp cá phát triển râu thẳng,dài & xệ mắt.Để 1 bóng đèn nhỏ trên nóc hồ,cho cá ăn mồi nổi,tránh cho mồi quá to,cho ăn không đầy đủ dễ làm cá bị móm.
    thức ăn tốt cho cá là dế,tôm,cá 3 đuôi & nhái.lâu lâu thay đổi để cá ăn đa dạng.
    hồ cá nên đặt khi có mức nước tối đa bằng với chiều cao đầu người khi ngồi xem cá (thường ngồi ghế gì thì căn theo chiều cao đó) .
    Đáy hồ dán kín tránh phản chiếu bóng.bộ lọc thật mạnh,thay nước thường xuyên giúp cá mau lớn & mau trổ ánh bạc.
    Sử dụng đèn sáng trắng 10.000k thủy sinh thay cho ánh nắng mặt trời 1 ngày 4 - 6 giờ.
    Trong quá trình nuôi nên loại trừ từ từ chỉ chừa 1 con đẹp nhất.Cá sẽ phát triển tối đa kích thước & hồ 2m là vừa đẹp cho 1 con.
    Chúc bạn sẽ có chú ngân long đẹp.
    p/s 1 chú ngân long đẹp & hoàn hảo kích thước lớn khó kiếm hơn các loại cá rồng châu á khác rất nhiều.Đây cũng chính là lý do người nuôi ngân long giảm đáng kể do nuôi lớn thường bị nhiều khuyết điểm.nhiều nhất là mắt xệ như đèn đường,miệng móm không cần há miệng vẫn đếm được 1/2 số răng.:crying: :laughing:

bineva thích bài này.
  14. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ này kính 10ly thì bữa mình tính tiền kính ko là khoảng 1tr4,1tr5,tiền công tiền vận chuyển chắc thêm vài trăm,còn kính 12ly chắc xấp xỉ 2tr

ngân long rất dễ xệ mắt,bạn nên chú ý đặt hồ ở chỗ thoáng,ít người wa lại,ít vật dụng làm cá chú ý,hồ đặt ko cao wá để tránh cá nhìn xuống

15. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho em họi ngân long nuôi hồ 1.5*0.5*0.5 dc ko?...............

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Có post ảnh lên chứ tại bạn chưa tìm kĩ thôi , trước kia cá ngân long người chơi nuôi khá nhiều đấy bạn , tuy nhiên khi giá thành của những loại quí tộc hạ từ từ thì các tay cá chuyển sang tụi này ...chắc vì màu sặc s84 hơn ngân long và dáng bơi dũng mãnh , mạnh mẽ hơn .
    Tuy nhiên bây giờ thành phố này vẫn có người chơi đấy thôi , mỗi người mỗi ý mà , như mẹ mình đây cũng thích ngân long thôi vì sự mềm mại ở dáng bơi của nó như bạn nói đó thôi , mình cũng thích nó nè , và hiện giờ dưới miền quê như TIỀN GIANG , BẾN TRE , MỎ CÀY , ....cũng còn nhiều người thích loại này lắm chứ , mình còn thấy họ nuôi theo kiểu ''bán tự nhiên '' nữa kìa , nuôi trong một bể 3m đến 6 con ngân long gần 40cm gì đó ( cũng đẹp lắm ) .
    Nói nó không đẹp là không đúng nha , tùy mắt mỗi người , 2 năm trước có con ngăn long sivel đoạt giải cao nhất 100.000USD tại SING hay INDO gì đó , một nhà doanh nghiệp lớn phải chi 5000USD chỉ để gắn lên cung điện đó cái danh thiếp .
    Mấy tay chuyển sang nuôi loại khác còn có lí do vì giá trị nó thấp như bạn có nêu đó , nuôi lớn thì giá cũng ko cao là mấy , và với giá ''nho nhỏ '' đó thì cũng thích hợp cho những người mới tập chơi cá rồng hay những ai yêu thích một bể bán tự nhiên như mình có nói .Nói thế nhưng mình cũng ko hạ thấp giá trị kinh tế hay thẩm mĩ của những loại khác , ở mỗi loài có một vẻ đẹp và giá trị khác nhau .

17. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đã có bạn nào đó trong 4rum noi thế này "Ngân long có 3 cái nhất: Rẻ nhất, bơi giống rồng nhất và mắt hay bị xệ nhất", ý của mình tương tự (cá nhân) bạn tham khảo nhé!

bineva thích bài này.
  18. moneyless

Thích đã nhận:
    151
    Được chứ, với kích thước trên , sẽ thích hợp cho NL nuôi từ khoảng 10cm nhưng khi cá lớn khoảng 50cm, thì bạn và cả sẽ cảm thấy chật chội thôi, nhất là về chiều ngang . Sau khoảng 18 tháng, thì kích thước trên của bể cá sẽ không còn thích hợp nữa . Khi khoảng không của bể không thoáng rộng, mà chiều ngang là tác động chủ yếu, thì sớm muộn gì, tình trạng cá NL bị xệ mắt sẽ xảy ra .

19. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất cảm ơn tất cả các bác,
    Chắc chắn mình sẽ pót hình để share với tất cả các bác trong thời gian sớm nhất có thể...(^_^)..

Vì mình không ở TP, mình ở Bình Dương....đi dạo 1 vòng hỏi mấy chỗ làm hồ...
    Mình nói kích thước D:2m x R:0.75m x C:0.8m chỗ nào cũng lắc đầu không dám dán.....vì sợ bể...
    có chỗ thì nói là hồ kích thước lớn như vậy phải làm bằng kính cướng lực mới được....

Có 1 chỗ có sẵn 1 cái hồ: D:2m x R:0.6m x C:0.8m, làm bằng kính 10 li...không biết có cường lực hay không...Nhưng hét giá hết hồn....6.5 triệu (gồm hồ + 1 máy lọc loại lớn...không nhớ công suất bao nhiêu + 1 hộp lọc bằng kính 5li + 2 đèn 1.2m....không nhớ đèn loại gì luôn + chân sắt cao 0.5m)

Mình nghĩ..chắc chừng >2 tr...cho đến 3 triệu thôi....đâu có ngờ....

Các bác có kinh nghiệm có thể chỉ cho mình chỗ chuyên dán hồ lớn.....giá.....OK một chút được không...?...
    Đa tạ nhiều...

20. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bó tay mấy tay làm kiếng chỗ anh rùi

anh có thể tham khảo bài này của anh POLYMER
    D:2m x R:0.6m x C:0.8m làm bằng kính 10 li
    sẽ có 2x0.6=1.2m2
    2x0.8x2=3.2m2
    0.8x0.6x2=0.96m2

tổng cộng là 5.36m2 kính 10ly