Thắc mắc về nhiệt ẩm kế trong máy ấp trứng

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi hkcodonlaanh, 31/3/12.

1. hkcodonlaanh

hkcodonlaanh New Member

Thích đã nhận:
    5
    Tình hình là em mới làm xong cái máy ấp trứng (theo thiết kế của anh quachnguyen) , cũng vừa mới sắm 1 cái nhiệt ẩm kế Anymetre của Korea để cân chỉnh nhiệt độ cho cái đồng hồ kiểm soát nhiệt FOX 1004. Có điều em lấy nhiệt kế đo nhiệt độ cơ thể bỏ trong máy thì nó báo 36,7 (tức là không đủ To để ấp). Trong khi cái nhiệt ẩm kế lại báo 37,8 (thích hợp để ấp trứng).Vậy cho em hỏi nên theo cái nào để cân chỉnh nhiệt độ cho chính xác. Có bác nào đã xài qua rồi cho em biết ý kiến, vì em thấy đằng sau cái nhiệt ẩm kế có 2 cái núm chỉnh, ko biết là chỉnh cái gì, và chỉnh sao cho đúng. Cám ơn anh em đã giải đáp.
    Đây là hình cái nhiệt ẩm kế.
    Mặt trước :
    Mặt sau:
    Trong buồng ấp (độ ẩm 55%) :
    Thông số set up cho máy FOX1004 của mình là :To 37.6 ; TYP H ; DEL 0.08s ; DIF : 0.2 ; Cor : 3.0 .Các bác đã ấp rồi có thể cho em biết thông số set up của máy các bác là gì ko
    Và nhân tiện cho mình hỏi luôn là độ ẩm suốt từ lúc bắt đầu ấp cho đến lúc nở bao nhiêu % thì đc ?
    Xin chân thành cảm ơn anh em !

2. hkcodonlaanh

hkcodonlaanh New Member

Thích đã nhận:
    5
    Có vẻ ko ai giúp đc mình hết :( ..........

3. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Thông tin này nó đầy trên mạng rồi mà bác còn viết bài hỏi thì không ai trả lời bác là đúng rồi.
    Độ ẫm gia đoạn ấp : 55-65%
    Giai đoạn nở: 75-80%
    Còn 2 cái lỗ điều chỉnh trên ẩm kế của bác thì dùng để điều chỉnh dung sai. Lỗ trên chỉnh nhiệt, lỗ dưới chỉnh ẩm.

Lưu ý với bác : LẮM THẦY THÌ ĐA BỆNH

wild chicken thích bài này.
  4. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    ấp trứng đơn giản mà bạn , nếu bạn ấp khoản 3-40 trứng trở lại thì cứ bỏ nhiệt độ khoản 37=39 độ là nó nở ngon lành , mình xài bóng đèn ko , ban ngày lên gần 40 độ , ban đêm thì trên 36 độ tí , bỏ vậy mà nó cũng nở hết hà . hehehe mấy bửa nay cái quạt bị chạm , cái adapter nóng rang , mình tắt luôn cái bóng đèn bỏ vậy nó cũng nở luôn :d

5. garungdn

garungdn Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho mình hỏi máy ấp trứng làm theo kiểu anh quachnguyen thì sử dụng đèn chữ U (compax) 20W đc ko.Nếu ko có ẩm kế thì làm sao để biết độ ẩm thích hợp mà điều chỉnh

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Công dụng của bóng đèn là lấy nhiệt để ấp trứng do đó mới dùng bóng dây tóc, bạn thay bằng bóng compact thì sẽ không cung cấp đủ nhiệt cho máyd9a6u6.

7. tqcuong

tqcuong Member

Thích đã nhận:
    6
    cái nhiệt ẩm kế Anymetre của Korea rất dễ hư, chỉ cần động mạnh 1 cái là đứt sợi dây tóc cảm biến nhiệt, còn cảm biến độ ẩm thì vẫn tốt.
    Bạn nên ra nhà thuốc mua cái nhiệt kế y tế đo thân nhiệt cho em bé đó, sẽ chính xác hơn cả cái FOX 1004 nữa. cái Fox chủ yếu dùng để điều chỉnh nhiệt độ thôi. Mình cũng từng tin vào FOX wa mà bị hư 1600 trứng rồi.
    Chúc bạn thành công.