Thắc mắc về tép trong hồ TS

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi bumbumndb, 23/11/07.

1. bumbumndb

bumbumndb Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới bắt đầu chơi hồ TS thôi , và trong giai đoạn setup 1 hồ nhưng mình có đọc 1 số bài trên 4rum và biết được rằng hồ thủy sinh sau khi setup xong thì phải thả tép đỏ hoặc ốc gì đó và để nó ăn rêu , như vậy có đúng không và có cần thiết không ? Và mình nghe nói là phải thả đến 20 con vào hồ mà giá mỗi con là 20k/con hic ...sao mua nổi 20 con đây .... ai có cách nào khác chỉ mình vơi hoặc có chổ nào rẽ hơn không . Thanks

2. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có một số anh em bán RC giá 10k/em đó vừa rồi bít bao nhiêu người bán bạn đăng ký xem tin trên phần mua bán thủy sinh đoá,à hay bạn xin một số anh em có đó họ có RC đẻ nhiều bạn qua mua lại hay xin chừng vài ba con chừng 2,3 tháng đẻ đầy nhóc

3. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào bạn, chơi hồ thủy sinh mục đích chín hlà rong rêu. Thả tép, cá hay ốc gì đó với mục đich là làm cho hồ thêm sinh động mặt khác một số loại cá như: bút chì, otto... tép đỏ, ong, yamato..., ốc táo góp phần diệt rêu hại, ăn lá cây mục đồ dư thừa... Nếu do điều kiện không cho phép bạn có thể dùng những loại bình dân thay thế như: tỳ bà, kiếm con nhỏ nhất có thể, 1con = 1k (chỉ là ý riêng của mình thôi, vì có nhiều người không thích tỳ bà). Mua tép mồi 2k/vài chục con, thu dọn lá cây mục rất tốt, nhiều khi hên kiếm được mấy em rất đẹp. ốc táo đỏ thì bạn chỉ cần la lên là rất nhiều người tặng, nếu bạn thích mình tặng bạn vài cặp cả 1 loại ốc khác nữa, cũng khá đẹp. Vài ý kiến riêng mong giúp được bạn. Thân

4. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi, không nhất thiết phải thả RC để ăn rêu đâu. bạn mua tép mồi hay bút chì để ăn rêu cũng tốt lắm. khi mua bút chì nhớ chọn con nhỏ thôi, mấy con lớn không siêng đâu. Nếu thích RC thì bạn nên có thêm moss và nuôi riêng 1 hồ. Nuôi chung với cá thì sẽ khó thấy baby RC lắm

5. bumbumndb

bumbumndb Member

Thích đã nhận:
    0
    wao cảm ơn các bạn nhiều lắm chắc mình sẽ mua tép mồi về bỏ vào ^^ ( tiết kiệm được 1 khoảng ) . Còn RC thì chắc để dịp khác .

cám ơn bạn đã giúp đỡ ,mình sẽ mua tép mối và bút chì để thử trước nếu có gì thì nhờ bạn sang lại vài con ốc về nuôi nhé ! Thanks