Thắc mắc về thức ăn cá rồng mấy huynh cho em hỏi

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 12/9/07.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Theo em được biết thì cá rồng ăn rất tạp và cá rồng cũng thích ăn các loại như dế, châu chấu, cào cào, ếch nhái. Ở nhà em có nuôi 1 con Thanh Long em thường cho cá ăn châu chấu và cào cào vì nơi em ở không có dế. Vậy xin hỏi mấy anh nếu em cho cá ăn châu chấu và cào cào nhiều quá thì cá có bị lãi không vì theo em biết thì trong châu chấu có rất nhiều vi khuẩn và lãi. Và nếu cá cũng bị lãi thì mình xỗ lãi cho cá bằng cách nào mong mấy huynh giúp đỡ vì đang tính tậu chú Quá Bối về mà sợ nuôi bị gì thì buồn lắm. Cảm ơn mấy huynh.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Giun sán trong các loại côn trùng khó có thể tồn tại trong cơ thể cá do điệu kiện sống hoàn toàn khác nhau.
    Bạn nên tập cho cá ăn tôm đông lạnh là tốt & thuận tiện nhất.Không có dế thì chỉ cần tôm cũng đủ,cào cào,châu chấu chỉ là món tráng miệng lâu lâu cho vài con chứ không nên chọn làm thức ăn chính.
    Cá bị giun sán sẽ chậm lớn,còi cọc,ăn nhiều nhưng không thấy phát triển bạn có thể sử dụng thuốc xổ giun cho người để trị.Nhưng rất ít trường hợp phải cần đến thuốc.Cần phải chú ý liều lượng.
    Nghe các bác ngoài HN nói ăn rít xẽ sổ giun cho cá rất tốt,bạn thử áp dụng xem sao vì không xổ được giun thì rít cũng tốt cho cá mà không nguy hiểm như dùng thuốc.

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cảm ơn anh, em tìnhc ho ăn thêm cá lóc được không anh không biết ăn cá lóc cá có bị đen giống như la hán không.

4. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chổ bạn ở ngay biển tôm nhiều, tươi và rẻ nữa. Bạn nên mua tôm cho nó ăn, cá bé thì ngày làm chừng một con, cá lớn làm chừng 2 con là nhất rùi.

5. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    trời vậy mà em không biết em cũng có cho nó ăn tôm đó chứ mà 1 ngày em cho nó ăn 4 cử ,1 cử ăn nó xơi hết 2 con tôm, tôm em để đông lạnh cho nó ăn vẫn tốt chứ hả anh. Cảm ơn anh.

6. tilun

tilun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nên cho chú cá thân iu của mình ăn cá vàng mồi đi, loại 5k/10em đó, vừa bổ vừa an toàn mà đôi khi còn thúc đẩy quá trình lên màu cho cá (nhất là huyết long) nữa đó. Cũng cần thay đổi khầu vị cho cá như thêm thức ăn dạng viên, chép mồi hoặc tôm tươi (tươi thì bao giờ cũng tốt hơn đông lạnh đó bạn) mà nếu tôm còn bơi được thì càng tốt vì sẽ tạo cho chú cá rông của bạn cơ hội để đuổi bắt mồi như trong tự nhiên nhưng hơi nguy hiểm do dễ làm cá bị thương như rách miệng..v..v. nói tóm lại theo mình bạn nên cho cá ăn trong tuần là 70% cá vàng còn lại thì tuỳ bạn bổ sung. Chúc bạn có những chú cá đẹp.

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    các bác cho em hỏi tí,nhà cá của em mỗi ngày đều cho ăn 1 con gián,ko bít có mất vệ sinh ko,thuốc sổ là thuốc gì ạ,dạn viên hay dạng lỏng(ko bít cá em có bị giun ko,nghe các bác nói ghê quá)

8. khanhec

khanhec Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo em là gián bác nên rộng lại vài ngày cho nó tiêu thụ hết thức ăn trong ruột rồi mới cho cá ăn. Lúc cho cá ăn nếu cá còn nhỏ thì bác cắt bớt chân đi, cá lớn thì khỏi cũng được. Chào bác chúc cá bác ngày càng đẹp.

9. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập nuôi các bác có thể cho em 1 cái thực đơn an cho cá trong 1 tháng không cho anh những thứ gì thì tốt và hợp lý. Cám ơn các bác nhiều

10. quốc bảo

quốc bảo Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có một con kim long vừa hết bịnh lở đuôi, xin các bác chỉ giúp nên cho cá ăn thức ăn gì?

11. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho cá yêu ăn côn trùng ngon thế mà cứ lo " bẩn+ bệnh" là thế nào nhỉ?Bon nó tốt cho cá lắm đó,nếu côn trùng mà mọi người bắt được ko chết, ko hấp hối là cho ăn ngay được rồi.Khi nào có bị làm sao thì hãy xem xét sau!