Thắc mắc về tiêu chí chấm giải thi chim

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi soncaxin, 30/10/07.

1. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    :p :p Mình là người mới xem thi khuyên lần đầu ngày 28/10/2007. Nhưng có 1 thắc mắc không hiểu tiêu chí chắm điễm cho con chim như thế nào thì sẽ được điễm cao. Cứ theo mình nghĩ con nào đứng cầu líu suốt 2, 3 tiếng đồng hồ thì tui cho cúp kim cương ngay ...:laughing: :laughing: . Tui đi xem hôm đó mà tiếc cho em số 25 quá:mad: vì kg được lọt vào 3 giải cao nhất, trong khi em ấy hầu như líu kg ngơi nghĩ......kg biết ý kiến các Lão Tiền Bối như thế nào????

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tôi cũng nghĩ vậy nhưng thấy bảo còn líu dài luyến náy rồi líu to nữa cũng chẳn biết thế nào mà lần tôi thì cứ chim nhà líu đuợc là ok líu to thì thích líu nhỏ đợi vài mùa lông chắc líu to ^__^ chằng thi thố nhưng chơi thì tới bến luôn anh em ơi hihihi

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Hơ hơ..các bác nhắc lại vụ thi khuyên hôm 28 làm em thấy tiếc quá.Ở ngay Đặng Dung mà bận quá chẳng thể chạy ra ngó nghiêng đc.Rình mãi,lừa mãi đuổi đc khách đi chạy ra thì thấy các bác đang tung tăng xách lồng... ra về.Híc..
    Có bác nào chụp đc ảnh hôm đó chiu khó post lên cho anh em dòm ngó tẹo.Thèm quá:D

4. Lit1980

Lit1980 Member

Thích đã nhận:
    2
    thế ah chán nhỉ.thế con giải nhất số 38 thí sao .có xứng đáng không bạn.con 25 cũng hay nhưng hình như về cuối thì bỏ líu.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    con 25 về cuối đuối sức rồi. Đang thay lông bét nhè, lông măng cánh đang ra hàng chục cái. Với lại nuôi = cám đậu xanh thế là đang khích lệ rồi

6. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    ko chỉ riêng mình bạn mà rất nhiều người hôm đó đều tiếc cho e số 25. Hầu hết mọi người đều nghĩ chắc rằng em số 25 sẽ ẵm giải quán quân. Nhưng chắc hẳn ban tổ chức cũng những lý do xác đáng nào đó mà người xem chưa thấy được để chọn em số 38 quán quân.

7. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    thế ah chán nhỉ.thế con giải nhất số 38 thí sao .có xứng đáng không bạn.con 25 cũng hay nhưng hình như về cuối thì bỏ líu.
    Theo mình con nào cũng đáng đoạt giải cả, mình chỉ tiếc cho em số 25 ( chắc tại kết em ấy ) vì suốt buổi thi đều bám cầu líu. Có lẽ líu nhiều quá mà về sau hết hơi ...ngồi thở...hì...hì

8. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tôi thấy ở vòng cuối con 38 líu tốt nhất, con 25 thì lì cầu nhưng chắc hết hơi rồi.

9. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Pó tay lun.................

Theo tôi nghĩ trong tất cả các cuộc thi Khuyên BGK cũng đã nỗ lực, phát huy hết mình để mong sao đưa ra được những quyết định sáng suốt nhất để "Đúng người đúng tội" mà thôi. Còn nói riêng cuộc thi ngày 28-10-07 thì ko cứ con 25 mà còn có một số chú khuyên khác của ae theo tôi vẫn có 1 cái gì đó chưa được đúng cho lắm ~X( (ko biết ý kiến của riêng tôi có chủ quan hay ko nữa) nhưng tôi rất tiếc cho chú Khuyên số 25 quá........giá mà e đó ko bị thay lông thì..........[-( he he

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Riêng cá nhân tôi thì đối đánh giá con chim số 25 là nhất. Vì nó vẫn được nuôi bằng cám tự làm (không phải cám tàu). Thật là 1 sự động viên khích lệ cho anh em trong thời buổi bùng nổ cám strongboy:applause:
    Ai có thông tin về 1 chú chim giải 2,3 nuôi cám gì xin cho ý kiến

11. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Hiện nay cũng có nhiều người đi thi khuyên vẫn tự làm cám, nếu cho con khuyên ăn cám gì mà líu tốt, hình thức đẹp có độ bền và tuổi thọ thì là tốt rồi. Thiết nghĩ nếu bạn mua cám thì cám mua cũng như cám strongboy cả thôi. Trong thời kỳ bùng nổ cám strongboy, nếu như cám này có tác dụng tốt thì đây là một cách để cho các bạn tự làm cám có những tìm tòi để làm ra loại cám cho mình tốt hơn cám strongboy thậm chí có thể là hơn cả cám "nổ".
    Tôi vẫn tự làm cám cho chim của mình ăn, thấy nó cũng tốt . Tuy nhiên đi thi khuyên cũng là một vấn đề, VD: bạn cầm con chim đã được giải, nuôi bằng cám của nó ăn trước đây, phong độ nó vẫn thay đổi. Nói chung phụ thuộc rất nhiều những yếu tố trong quá trình nuôi.

12. Lit1980

Lit1980 Member

Thích đã nhận:
    2
    thật là hay hay hay những ý kiến trái ngược nhau .nhung ko sao thi vẫn là thi kết quả thì đã có.ta nên nghe theo ban giám khảo thôi.cuối tháng này này 25_11 ý.ai có khuyên mang ra thi để khẳng định tay nuôi của mình tới đâu.

13. HOAPHUONG

HOAPHUONG Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn quá khen cho chim số 25 ,mình nuôi khuyên chỉ bằng cám tự làm nói chung phức tạp .... nhưng kết quả của những thành việc đó mình cảm thấy vui và hạnh phúc
    Chúc mọi người sẽ có cách nuôi tốt nhât cho mình

cảm ơn quá khen cho chim số 25 ,mình nuôi khuyên chỉ bằng cám tự làm nói chung phức tạp .... nhưng kết quả của những thành việc đó mình cảm thấy vui và hạnh phúc
    Chúc mọi người sẽ có cách nuôi tốt nhât cho mình

Last edited by a moderator: 5/11/07
  14. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    Bac HOAPHUONG ơi, nói thực tôi kết con 25 của bác nhất đấy. Bác cho hỏi ở nhà bác nuôi có nhiều kg? và ở nhà con 25 có líu nhiều kg bác vì nghe anh em chơi chim nói với nhau rằng chim ra hội chơi nó mới đấu líu nhiều, còn ở nhà nó kg có chơiiii....suốt vậy đâu. Nếu mà nó líu nhiều vậy thì kg mấy chốc mà nó chết bác nhể. Mình hỏi thế để biết mà còn đem con ở nhà đi dợt cho nó dợt xem nó có chịu đấu kg, chứ ở nhà nó quen với chim nhà rồi nên kg đấu đá gì hết...
    Gớm...bác từ Hải Phòng vác chim đến thi à, khâm phục tính đam mê chim của bác quá...Hi..hi

15. HOAPHUONG

HOAPHUONG Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bác Soncaxin quá khen nó chỉ là thú vui thôi mà .mới lại phải cho chim của mình đi chiến đấu thì mới biết bản chất của nó chứ
    Lần trước tôi có con chim số 38 lên HN thi cũng có giải lần này tôi thử con 25 nó chung là bản lãnh của nó là được nhưng vẫn còn yếu
    Nhà bác có nuôi nhiều không ?

16. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    Chào bác HOAPHUONG
    Nhà nuôi nhiều loại bác ạ, riêng khuyên thì mới tập chơi thôi nên máu nuôi luôn 10 em. Chỉ 1 con thuộc thôi còn lại là chim lỡ, người ta nuôi vài tháng mình bắt về nhưng còn dở lắm. Trước đây nuôi chòe, nhưng thấy các bác nuôi khuyên líu ác quá nên quyết tâm nuôi KH cho bằng được thì thôi. Nhưng so với chòe chăm sóc khuyên chua hơn nhiều.
    Bác có kinh nghiệm chỉ bảo cho với, vì tập chơi khuyên nên kg biết. Nhà bác có nuôi nhiều kg? chứ mình gần 20 lồng mà ngày nào cũng cho tắm , ăn , dọn chuồng thì kg còn thời gian đi kiếm tiền nữa ..ka.ka.ka. Nhờ bác chỉ hộ để giãm bớt time, chứ mê nuôi nên ngày nào cũng lọ mọ từ lúc đi làm về tới giờ cơm kg còn rảnh để nghe chúng hót......