Thắc mắc về việc cho cá ăn trong hồ TS!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tndthang, 14/3/07.

1. tndthang

tndthang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là dân mới vào chơi, tìm hiểu mấy hôm rồi mà chưa dám quyết định là làm hồ sao nữa vì nếu làm hồ mắc quá mà chưa có kinh nghiệm thì nếu tổn thất uổng lắm, vì vậy mạo muội xin hỏi các anh nếu muốn setup 1 hồ TS với diện tích là 40x80 thì em nên chọn loại nào được vậy ạ. Em định thiết kế hồ loại sỏi chứ ko có Lũa vì cây này mắc quá, nếu hư vợ em nó la!!
    Vì vậy mạo muội xin các anh chỉ dùm em các thắc mắc nhỏ sau:
    + Nếu hồ dạng bình thường thì em có thể chơi bể TS được ko ( hồ này em mua ngoài tiệm, giá là 270K)
    + Nếu làm hồ thủy sinh rồi thì khi em nuôi cá dĩa thì làm sao cho cá ăn vì nếu bỏ trùng chỉ vào hồ thì nó sẽ lọt xuống các kẻ hết rồi sao ( mặc dù em có quặng để trùng chỉ cho cá, nhưng cũng sẽ lọt ra ngoài)
    + Em ra ngoài hỏi giá thì người ta nói là cây rẻ I cũng là 20K 1 chậu nhỏ, vậy có hợp lý ko các anh!!
    Em mới vào choi nên hơi Noob, mong các anh thông cảm!! #:-S
    Thankss so mụch!!:x

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    tndthang thân mến!
    thắc mắc của bạn không nhỏ tí nào đâu nha. vì không biết hồ bạn mua thế nào nên trả lời chung chung thôi, chưa rõ thì làm 1 chuyến lên Sài thành, qua tiệm anh Codai hoặc APT để mắt thấy, tai nghe nhé...
    - hồ cá mua ngoài tiệm thường rất mỏng, làm hồ thủy sinh khá là phiêu lưu, do nền, lũa, đá khá nặng, chưa kể sẽ bị chủ nhân mới chơi TS 99% là sẽ ...'quậy' nó tưng bừng...
    - Nuôi cá dĩa trong hồ TS là một vấn đề hơi bị khó nhai, dù các cao thủ đã khắc phục tình trạng giun chui xuống nền bằng cách cho ăn trùn đông lạnh. xem thêm link sau để biết thêm chi tiết
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4682
    - Nếu bạn có dịp lên Saigon thì có thể ghé qua trại thủy sinh mini của bác Uẩn theo link sau, sẽ có giá hạ hơn ngoài tiệm khá nhiều.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=8367
    Bạn nên giao lưu với các thành viên ABV tại Cần Thơ như anh ltdhong thì sẽ có nhiều kinh nghiệm quí giá...
    chúc thành công

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hạ hay lên còn tùy mua nóng lạnh nữa anh ơi :D
    Khuyên bạn 1 câu,bể to bể nhỏ kính thành 5 ly cũng dc,nhưng nhất định kính đáy là phải từ 8-10li(cao hơn càng tốt) Lúc trc lần đầu zQ chơi TS,cũng làm 1 bể 80x45x45,nhưng do sợ lau nhà nên làm bể đáy 12li luon :D
    Nhờ anh em hội cá dĩa tư vấn cho bạn giúp zQ <<<<< Mù tịt về cá Dĩa:D
    Khi bạn đến Sài Gòn zQ sẽ share cho bạn ít cây hén. <<< Thích giúp ng` mới lắm :D

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hehe, bác Uẩn này đúng là có kiểu bán hàng rất riêng: khách nào ứng xử không làm bác í ...bác nóng mặt thì giá rất hạ...yên tâm, số người bác bán giá hạ chiếm đại đa số...hihi

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Kì kì là hôm đó em cũng đi mua cây,thấy vừa chửi con nhỏ con ống cái gì đó,ra ngồi càu nhàu 1 mình,em hỏi mua 1 chậu hhđ ổng hét 50k,té thẳng về nha :D

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Đâu nhất thiết phải cho ăn trùn chỉ đâu bạn. Mình có thể cho ăn lăng quăng được mà. Sạch mà cá đủ dinh dưỡng nữa là khác

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lăng quăng thì sợ muỗi,em thấy 1 số ng` vẫn cho cá dĩa ăn cá trâm trong bể TS ấy,sạch,đẹp.

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Không đâu em. Cá trâm có nhiều xương lắm và cá dĩa cũng không thích cá trâm mà chỉ thích cá lóc con thôi. hì hì.
    Nếu sợ muỗi thì mình đông lạnh lăng quăng đi và cho ăn từ từ, bảo đảm sạch hơn là đông lạnh trùn chỉ khà khà

9. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình thấy bạn tndthang thích nuôi cá hơn là trồng cây. Nếu vậy thì giống mình. Trong hồ, mình cũng trồng và trang trí thủy sinh, nhưng mục đích là để nuôi cá. Mình có hơn 50 loài tôm cá hơn 100 con, trong đó có 1 cặp cá đĩa 10cm. Không sao cả... Bạn cho ăn thức ăn cá đĩa đông lạnh là tốt nhất. 1 Vỉ 20 k. Dưới đáy hồ bạn nên nuôi 1 ít cá chuột, trường giang sao thì yên tâm. Nếu cá đĩa ăn không hết thức ăn, thì loại này tụi cá chuột xơi hết. Nếu bạn không nuôi cá nhỏ, thì có thể nuôi thêm ếch cảnh, tôm cảnh. Đảm bảo hoàn toàn không có thức ăn thừa. Có bác nào cùng sở thích với em, thì chia xẻ với em nhé. Em đang sưu tầm nhìu nhìu loại cá...

10. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71

Với 100 con cá trong bể, trong đó có cả cá chuột thì thương cho mấy cái cây thủy sinh của bạn quá ~X( ~X( ~X(

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không sao đâu anh, trong trường hợp này nên trồng hẹ nước hay rong đuôi chồn vào các chậu thủy tinh là OK....

12. tndthang

tndthang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu tiên xin chân thành cảm ơn các anh em đã trả lời nhiệt tình!! Mình cảm động lắm!!
    Thứ 2 xin cho hỏi thêm nữa là mình nghe nói bẻ TS lâu ngày sẽ bị úa váng? Lý do tại sao thế cà? :confused:
    Quả là khi kết hợp cá dĩa và hồ TS là 1 vấn đề lớn !! Hizz!![-(
    Lần nữa thanks các bạn rất nhiều!!

13. tndthang

tndthang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước hết xin chân thành cảm ơn anh em đã hết lòng chỉ bảo!! Mình cảm động lắm!!
    Sau khi anh em đã nhận xét và đưa ra ý kiến thì em thấy hình như chơi bể TS ko phải dễ và I là khi kết hợp với Dicus nữa đúng ko các bác!! Hiz hiz!! Thanksss so much!! Không biết tính sao nữa!! huhuh!!

14. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chài, vậy thì cứ nuôi thủy sinh, sau đó bỏ thử vào 1 cặp cá dĩa nhỏ nhỏ thử vào là biết liền... Còn hơn ngồi đó giựt gân, bứt tóc khổ sở vậy...