[Thắc mắc] Về việc cu gáy ngủ và vụ áo lồng

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi doan.thuan, 16/1/13.

1. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    mọi người cho e hỏi là 3 con cu gáy nhà e hình như nó k ngủ mặc dù tắt đèn tối thui :D vậy cu gáy nó có ngủ k ạ :-SS
    còn vụ áo lồng thì sao e trùm thì nó nhảy và tung cánh, mà tháo ra hết thì nó dạn hơn nhỉ

PHIOMON, Cucusamtho and hungvcb like this.
  2. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    vụ này mình thua, các cụ nuôi cu nhiều năm, nhiều kinh nghiệm trả lời giúp em nó nhé

PHIOMON thích bài này.
  3. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Mình nghĩ con cu gáy cũng như những loài chim khác thôi cũng phải có lúc ngủ chứ sao mà thức mãi hoài được, còn chuyện nó có nhắm mắt hay không thì còn phải xem môi trường tác động xung quanh nữa.
    Khi cho nó vào nhà thì mình vẫn trùm áo lồng lại để cho nó đi ngủ chí ít cũng cho nó yên tĩnh không bị ảnh hưởng đến khoảng riêng tư của chim.
    Chắc nó chưa quen vì thấy sợ ở trong bóng tối theo mình biết chim cu gáy thuộc họ bồ câu nên tụi này mắt kém trong tối nên rất sợ tiếng động lạ sẽ khiến chim hoảng sợ mà thúc lồng nên, nếu trong nhà mà bạn tắt hết đèn đi thì cũng chả cần trùm áo lồng vào làm gì, trừ khi để ngoài trời thì nên trùm áo lồng vào để không bị sương xuống chim bị lạnh ốm

kienkhanhhoa, doan.thuan and PHIOMON like this.
  4. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Chắc cu nhà bạn không quen áo lồng. Với lại bạn dùng áo lồng màu gì? Nếu là màu đỏ thì cu nói riêng và chim khác thường sợ màu đỏ. Nên thường dùng để tránh chim húc đầu vào lồng. Nếu chỉ cần yên tình thì bạn thử dùng áo màu xanh hoặc màu khác màu đỏ xem sao.

doan.thuan thích bài này.
  5. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    có lần nó nhảy quá và có bác "mách nước" là tháo áo ra, thế là từ đó e k xài áo cho e nó nữa, áo lồng e màu trắng ạ

6. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    bạn nên dùng áo lồng mầu xanh đấy. nếu ko được nữa thì chim bạn là chim con rồi. chim cu ngủ nó ko nhắm mắc nên bác bảo nóko ngủ wa! e nghi wa!

PHIOMON thích bài này.