Thắc mắc về vỏ thông trồng Lan

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi gadep, 30/10/12.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Tình hình là hồi chiều em vô tình chôm được 1 ít vỏ cây thông Đà Lạt ( trồng ở Thành Phố HCM ), mang về nhà không biết làm gì nên em bẻ nhỏ ra rồi vun vào gốc 2 chậu Dendrobium, các anh cho em hỏi là làm vậy liệu có tốt cho cây không hay phải sơ chế vỏ thông trước khi vun vào gốc cây?

Last edited: 30/10/12
    vinhlisheng and utky like this.
  2. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    chỉ có vỏ thông đỏ trồng lan mới tốt ,trước khi trồng ngâm vào thuốc trị nấm 2-3giờ nhược điểm mau khô kô giử ẩm nên trời nắng tưới nhiều lần

3. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Vì em trộn chung với than củi đã qua xử lý nên dù ngày nắng ít hay nhiều em cũng hok dám tưới hơn vì sợ úng........em lỡ trộn chung mà không qua khâu xử lý rồi...hic...hic...chắc không sao đâu anh nhỉ? heheheheh.....cảm ơn anh đã tư vấn giúp em nhé!

vinhlisheng thích bài này.
  4. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Em có tìm hiểu trên google rồi, thì ra cái mà em chôm được là thông thường chứ không phải thông đỏ..hic..hic..loại này trồng lan cho kết quả thế nào các bác có ai biết cho em hay với nhé.

vinhlisheng and utky like this.
  5. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Vỏ thông cũng chỉ là một trong số nhiều loại giá thể khác nhau thôi. Vỏ thông làm giá thể rất tốt, tôi dùng loại này rất nhiều và cũng lâu rồi, không thấy nấm bệnh và mục nát như xơ dừa, vỏ lạc hay bị đọng muối nhiều như ở than củi. Đôi điều chia sẻ.

vinhlisheng, DuongThanhSon and gadep like this.
  6. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Cảm ơn anh Meorung nhé, có ai quan tâm và chia sẻ về những thắc mắc của em là em vui lắm.

vinhlisheng thích bài này.
  7. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Mình cũng như mọi người thôi, có kinh nghiệm gì là chia sẻ cùng anh em, người đi trước có kinh nghiệm thì hướng dẫn người đi sau ít kinh nghiệm hơn để ít phải trả giá hơn.
    Hehe...bạn vui là tớ cũng vui mà.

---------- Post added at 10:38 PM ---------- Previous post was at 10:35 PM ----------

Mình cũng như mọi người thôi, có kinh nghiệm gì là chia sẻ cùng anh em, người đi trước có kinh nghiệm thì hướng dẫn người đi sau ít kinh nghiệm hơn để ít phải trả giá hơn.
    Hehe...bạn vui là tớ cũng vui mà.

vinhlisheng, MAVOI and gadep like this.