Thắc mắc ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi kspearslx, 15/10/10.

1. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đang setup cái hồ đầu tiên 100x50x50, mình đã vô nước biển tự nhiên nhưng nồng độ muối chỉ khoảng 1014-1016 thôi, hỏi người ta nói mùa mưa nên nước biển nó vậy nhưng ko sao.
    -cho mình hỏi như vậy có đúng ko, còn ko thì làm sao để tăng độ mặn cho muối?
    -hồ mình chạy nước khoảng 3 ngày thì bỏ đá sống vô đc chưa? bao lâu thì vi sinh mới phát triển?
    Thanx!:x

2. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Bro phải cho muối thêm. Như vậy thì qua' thấp. độ muối it nhat cung phải là 1020. Bro cu cho đá sống và cát vào. Cứ hoàng thiện hồ. Rồi đề đó khoáng 2 tuan cho đến 3 tuần rồi test nước. Nhưng nhớ phải điều chỉnh độ muối nhé.

kspearslx thích bài này.
  3. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nước biển vậy là quá lạt. người bán nói ko đúng. vì cái này do họ lấy ở gần bờ, hòa với nước ngọt nhiều, và chắc cũng ko sạch. nuôi cá chừng gần 1 tháng là đi nguyên hồ, từng con 1 thôi.
    mua mối biển sinh học bán ở các cửa hàng về pha thêm vào (chỉ lọc lấy phần nước trong sau khi hòa tan) cho đạt chuẩn 1.022 - 1.025 là ok.
    mới lọc cũng cho đá sống hay cát, sỏi, san hô vụn làm nền hồ vào đi. lọc liên tục, bổ sung các chất men tạo vi sinh đều đặn, bật đèn. thời gian khoảng 1.5 tháng trở lên là có thể thả dưới 10 con cá vào, tùy theo kích thước hồ.
    Nếu bạn ko chờ đc thì 1 - 2 tuần có thể thả cá. nhưng chơi khoảng 2 tuần - 1 tháng là tiếp tục mua cá mới về thay. rồi lại tiếp diễn cho đến 3 - 4 tháng sau thì ổn định.

kspearslx thích bài này.
  4. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Theo ngu ý của em thì bác không nên nghe cái bọn cửa hàng đó , toàn bọn láo lếu cả đó bác, nó nói cốt để nó bán đc hàng đó thôi. Bác cứ đi gặp mấy anh em chơi cá biển trong đó mà hỏi , xin số đt, gặp chỗ nào khó thì lại alo, anh em nhiệt tình lắm ạ ^_^

Cá cảnh VN thích bài này.
  5. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn mấy bác :D sẽ update hồ sau, bác nào ở trong tp vậy, cho mình xin cái gì để tiện liên lạc, trông cậy mấy bác

6. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ngyuet nói hơi nặng lời rồi!mình cũng bán cửa hàng đây,nhưng chưa từng láo lếu ai bao giờ.những lời này nên nhắn tin riêng chứ đừng đưa lên điễn đàn e không tiện cho lắm.

7. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Nếu cảm thấy không tiện thì đừng xem, cá nhân tớ thấy đúng là cửa hàng cũng có người nọ người kia. ae chơi thì phải tỉnh táo thôi, có gì thắc mắc cứ tìm hiểu người chơi là chính xác nhất.
    chủ thớt cứ PM cho ae ở SG sẽ được hướng dẫn nhiệt tình, số ĐT thì tớ có hết nhưng chưa được sự đồng ý nên không đưa lên đây được.

axetylen, Cá cảnh VN and kspearslx like this.
  8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Chắc bác hiểu nhầm ý em. em nói là cửa hàng đó tức là cái cửa hàng đã nói với bác kspearslx là nồng độ muối trong hồ nước mặn là 1014-1016 mà không sao đó là bọn láo lếu. em không vơ đũa cả nắm nhá.

Trung_kimma and Cá cảnh VN like this.
  9. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn, mấy bác nhiệt tình quá :D Sẵn tiện cho mình hỏi, nhiều người nói nước biển Cần Giờ ko sử dụng được, vậy muốn nuôi cá đc thì phải xử lý như thế nào? hay là ko nên mua?

10. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bạn lên mua muối khô đặc chủng dùng trong việc nuôi sinh cảnh biển là an toàn nhất,trong SG bạn mua trong CQ nhé loại 1 thùng nhựa khoảng 20 kg trong đó có chứa 3 gói nhỏ và mỗi gói pha với 180 lít nc ngọt thì bạn đủ độ mặn để nuôi cá và bạn lấy nc ngọt từ máy lọc RO/DY là tốt nhất.Thời buổi này làm gì còn nc biển tươi về thành phố[mách nhỏ bạn đã bao giờ thấy xe chở nc biển về cửa hàng mà họ bảo là nc của nhà họ là nc biển chưa,ngoại trừ các thành phố ĐÀ NẴNG,NHA TRANG vv..ở những chỗ đấy nc ngọt pha muối còn đắt hơn nc biển]

Last edited: 16/10/10
    Cá cảnh VN and kspearslx like this.
  11. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Đúng như bác nguyet nói, chơi cá gì em không biết, chứ cá biển em đi nói chuyện và hỏi trên chục CH thì toàn nói trên voi dưới vịnh, làm đuối cho người mới chơi! Lời thật mất lòng, nhưng cần phải nói ra để chia sẽ với Anh em!
    Có gì những anh em mới chơi cứ PM những bác nào thấy thích thích, xin số đt và có gì alo để chia sẽ kinh nghiệm!
    Trước mình mới chơi thì đước Anh em hổ trợ nhiệt tình lắm, nên giờ tuy đã nghĩ nhưng vẫn còn kỹ niệm rất nhiều!

Trung_kimma and kspearslx like this.
  12. anhcoduyen

Thích đã nhận:
    488
    nuôi cá bình thường thi xài nước biển mua o ngoài cho tiện. Con nếu xài SH nhiều va những loại SH mắc tiền thì nên pha nước thì sẽ ổn định hơn. Nhưng nên kiếm cửa hàng nào uy tin một chút mà mua. Nếu ko thì cứ hỏi E trên diễn đàn chỉ giúp cho.

Trung_kimma and kspearslx like this.
  13. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    update hồ nè, sau một thời gian lay hoay với một đống thiết bị......... đến lúc đưa đá vào hồ, và đây là hình e nó
    Uploaded with ImageShack.us
    Còn hình này mình muốn hỏi sao trong hồ mình có mấy cái trắng trắng giông như nấm, làm sao hết đc?

14. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Hình như trong bể của bác ko thấy quạt tạo luồng ,bác lên lắp thêm chứ luồng từ bơm chính đưa nc lên ko đủ đâu

kspearslx thích bài này.
  15. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bể 1m thì cần mấy quạt tạo luồng ạ ?

kspearslx thích bài này.
  16. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nếu chơi san hô mềm và cá thì tầm 3 cái 12w là được, nếu có 24w là dùng 1 cái là nó thổi tung cả hồ lên đó ạ

kspearslx thích bài này.
  17. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    3 cái 12w cơ à, bể em mới chỉ có 1 cái 6w, thế thì yếu quá ạ ?

18. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi mấy đốm trắng nhìn như bông gòn là gì vậy mấy bác? làm sao cho hết đc??

19. anhcoduyen

Thích đã nhận:
    488
    Hồ cua bro xếp đá ko thoáng cho lắm. Nên dùng 2 quạt tạo luồng. Dùng cái trung bình thôi đừng mạnh quá.

20. kspearslx

kspearslx Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ có 1 con cua chết, nhưng ko bắt ra, nhưng sao hôm nay thấy có một màng trắng bao quanh nó??? là sao???