Thắc mắc!!!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi poul, 28/7/11.

1. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình mới tuyển 1 em CM về, của người quen, ở bên ổng mình qua xem thấy chơi dữ lắm...
    Mình đem về hót được vài tiếng thì 3 con CM huế ở nhà la hét om xòm thế là chú này im luôn :-S hôm nay sang ngày thứ 3 rồi, tình hình là lửa chỉ cháy âm ỉ với "người mới" thôi?
    Mình có nghe nói về việc chim bị "đè", kiểu như bị hù dọa. Có đúng không ạ? hay trường hợp này là thế nào?
    Mình chỉ mới tập chơi thôi không biết rõ lắm các bro chỉ giáo!

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chắc là nó bị 3 em Huế kia " bắt nạt " rồi , tạm thời bạn " cách ly " em nó ra , treo gần mấy em yếu lửa hơn cho nó cho nó sung lại

poul thích bài này.
  3. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    mới về nhà em nó còn lạ chỗ thui,bạn để em nó ở nhà thêm 1 thời gian nữa thì lại ầm ĩ ngay

poul thích bài này.
  4. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đã tách riêng ra, đang chờ thời gian giải đáp, thanks mấy bạn nha!. 3 con Huế của anh nuôi, đang tập chơi :), à cho mình hỏi luôn, ông đó ổng cho ăn cám ổng làm, về mình chỉ cho ăn ba vì thôi, có sợ bị "sốc" cám gì gì đó không? biểu hiện bị "sốc" là gì?

5. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Chim đang ăn cám tự làm mà chuyển sang cám Ba vì thì rất dễ bị sốc. Biểu hiện nhẹ nhất là chim sẽ hơi xù, rớt một vài cọng lông. Còn nặng hơn thì chim sẽ tụt lửa và thay lông ồ ạt (nếu là chim lông đã cũ, gần tới ngày thay).

6. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chim đã thay lông rồi ạ, nhân tiện, bão vào, buôn ma thuột trời trở gió nhiều lắm, vậy thì treo chim ngoài trời có bị ảnh hưởng không?

7. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Theo kinh nghiệm của mình:
    1. Chào mào tính rất hay sân si, háu đá. Khi biết có chim lạ (nhất là sân nhà) thì chúng làm dữ lắm (bảo vệ lãnh địa => bản năng). Chim lạ (dù chim đang căng lửa) cũng phần nào bị khớp (vì còn nhiều bỡ ngỡ về chỗ ở, về thức ăn, về nước uống, về mọi người (chim nó thường thân thiện với chủ hơn), ...) nên sẽ dễ bị yếu, một khi đã bị đè thì rất khó nuôi lại. Nếu được bạn nên gửi mấy chú chim dữ nhất 1 tuần - 2 tuần, và tránh chim mới thấy mặt tụi đầu gấu kia (tắm cũng không được thấy nhau).
    2. Mình nuôi 8 chú, mình mới tuyển 1 chú chơi cội rất ok nhưng về nhà bị đè, vì tụi nhà mình làm dữ quá (vì những nguyên nhân trên), mình biết là sẽ bị thế nhưng lực bất tòng tâm. Nhưng khi ra cội thì tui kia không bằng 1/2 con chim mới này.
    3. Chim ở ngoài tự nhiên chúng rất khỏe vì được bay nhảy và ăn uống đầy đủ dưỡng chất nên có thể trải qua được gió mưa bão bùn (nhưng chúng cũng trốn tránh trong bụi cây). Còn chim nuôi rất yếu, rất dễ bị trúng gió nhất là gió bão, gió độc vì vậy dù trùm áo lồng thì cũng không nên để ngoài trời (tất nhiên là trong mái hiên nhà cũng không nên) nên bạn biết phải làm gì rồi.
    Những ý kiến của cá nhân, mong được anh em chỉ giáo thêm. Cám ơn anh em.

Last edited: 31/7/11
    mrtran, poul, dungqn and 1 other person like this.
  8. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ack, vậy mà không biết... về được gần tuần rồi, thấy mặt nhau nhiều lắm, hiz... Thấy em nó hót giọng cũng không to như trước cứ the thé the thé!...

9. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    anh treo nó chổ khác thử, giống ở nhà em nuôi 4 con đem ra phơi nắng chung 1 chổ thấy nhau ko em nào mở miệng lắm, cứ wuýt wuýt thôi chứ đem vô treo mỗi em 1 nơi là tụi nó la làng la xóm ah. 1 con lên tiếng là 3 con kia hùa liền ah, um sùm luôn. Thân

poul thích bài này.
  10. hoangtuhn

hoangtuhn Active Member

Thích đã nhận:
    14
    không hẳn thế đâu tôi hiện tại đang nuôi 5 con chim CM có 2 con chim già và 3 con má trắng đang tập hót nuôi để cùng nhau tắm xong để xuống đất sát nhau để cho ăn sâu dế nhanh thuần thế mà bọn chúng vẫn hót bình thường .bạn mới bắt nó về thì thế thôi cứ để bọn chúng gần nhau cho quen rồi sẽ hót ngay thôi đừng sợ

poul thích bài này.
  11. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hình như ý kiến này hơi trái ngược, thường thì người ta nuôi chim cùng loại hình như không nên để thấy mặt nhau...
    À hoangtuhn có nói đến "để xuống đất sát nhau để cho ăn sâu dế nhanh thuần" nghĩa là sao? có thể chia sẻ được không? Mình cũng đang nuôi má trắng mà không biết, đang cố vào cám cho nó

12. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chim mới bắt về dù là chim thuộc hay bổi thì cũng phải trùm áo lồng, để riêng 1 chỗ tránh các chú ở trong nhà vì chim mới còn lạ lẫm nhiều thứ ở nhà mới nên không hót đấu lại chim nhà. Chim bạn mua chủ cũ cho ăn cám tự làm, về bạn cho ăn ba vì ngay thì chim tụt lửa chắc luôn. Tốt nhất bạn xin chủ cũ ít cám cũ, về cho ăn 1 vài ngày. Ngày đầu cho số lượng cám cũ nhiều, ba vì ít. Mấy ngày sau giảm dần số lượng cám cũ. Làm như thế chim sẽ đỡ mất sức hơn.

poul thích bài này.
  13. poul

poul Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    :) Đã và vẫn đang làm như thế, hơi tụt lửa, có dấu hiệu giống thay lông vậy, mà ít lắm (hình như là sốc cám hay sao đấy), nhưng có lẽ là đang dần tạm ổn rồi :)