Thảm họa với Chòe lửa của tôi

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duongtm, 10/12/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi mới bắt được 1 tuần, đã vào cám và cho ăn bằng tay không nhảy mấy. Hôm qua, con bé nhà tôi cho ăn nhưng lại mở cửa lồng để cho sâu vào, thế là con chim thoát ra bay thẳng lên chổ thông gió trên tum. Vì lúc đó mới quá trưa nên trong khi cố gắng bắt nó, tôi lỡ tay túm trúng đuôi...... và ôi thôi, 6 cái lông dài 15cm đã đi về nơi xa :crying: :crying: :crying: đau quá.

Hôm nay đã trùm lồng lại và để ở chỗ yên tĩnh, cho ăn sâu vẫn mổ bình thường, nhưng đuôi ơi là đuôi, bao giờ cho đến tháng 10 đây :-S :-S :-S

Có cách nào làm cho chim mọc đuôi nhanh không ạ, nhìn giống gà quá ~X( ~X( ~X(

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi anh yên tâm!
    Cứ nuôi tốt mồi tươi đủ thứ côn trùng anh có thể nghĩ ra và có thể mua được. Bổ sung cho nó, thì nó ra sẽ lại ngay thôi.

3. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Chim bay ra ngoài bắt lại được là mừng rồi, còn 6 cái lông đuôi đó khoảng 3 hay 4 tháng sau sẽ mọc lại ngay thôi mà, điều quang trọng là để chim ở nơi yên tĩnh cho chim bớt hoảng, lần sau cho chim ăn nên cẩn thận. Mấy lần em cho chim ăn mà quên đóng cửa lồng cũng may là chim đã thuần nên không bay ra ngoài.

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cảm ơn các bác, đang tính để 1-2 tuần rồi treo xuống dưới nhà thế là lại phải để lại. Giờ còn mỗi 2 cái lông trắng cụt lủn, chán quá. Cào cào ít có điều kiện, thúc nhiều sâu tươi có ổn không các bác. Mà cũng ít điều kiện thật ạ, sáng 7.15 đã ra khỏi nhà, chiều thì hôm nào sớm là 18.30 mỗi lần cho được có khoảng 15-20 con.

Liệu có cách nào cho ăn sâu tự động không các bác nhỉ???

5. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Không cần phải cho ăn sâu tự động đâu, em cũng giống như anh, sáng 7h30 là đi làm, chiều 5h30 mới về đến nhà mà em vẫn nuôi cho chim sung và hót nhiều, chim cũng giống như người có con dễ nuôi mà cũng có con khó nuôi kinh khủng.
    Trước đây em có nuôi 2 con lửa chuyền, con đuôi dài và con đuôi ngắn. Con đuôi dài rất hung dữ và đẹp nhưng khó nuôi vô cùng, ngày nào cũng phải phơi nắng, nó không chịu ăn bột( tập hoài không chịu ăn) chỉ ăn sâu tươi cào cào điêu điêu, ngày nào quên không chăm sóc là ngày hôm sau nó không hót lông xù ra, nếu chăm sóc đầy đủ thì chim rất sung và hung dữ gặp con nào cũng chụp lồng đòi đá, vì không có thời gian chăm sóc cho nó nên đành phải thả nó đi.
    Còn con đuôi ngắn thì lại khác rất dễ nuôi, cứ sáng cho nó ăn khoảng 20 đến 30 con sâu( ngày nào có nắng thì phơi không thì thôi), ăn hết sâu thì nó tự ăn cám, chủ nhật có thời gian đi mua cào cào cho nó ăn và cho nó tắm, có hôm đi công tác 3 hay 4 ngày không cho nó ăn sâu, nó chỉ ăn cám vậy mà nó không sao hết vẫn hót bình thường, nếu mua được con chim dễ nuôi thì việc nuôi chim rất dễ dàng còn gặp phải con chim khó nuôi thì nhức đầu lắm.

6. Cminh

Cminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã vậy thì cho nó thay lông luôn đi. cho nó đẹp. mua trứng kiến về thút cho nó ăn độ mươi ngày là rớt lông thôi.

7. saoxet0456

saoxet0456 Member

Thích đã nhận:
    1
    Con than của mình cũng giông bác Dương, nhưng là do mèo vồ. Nó hoảng quá nên lông cánh trật chìa , vểnh lên trông rất xấu. Mình ngứa mắt lấy kéo xén quách. Bữa sau cũng cánh đó vễnh lên 1 sợi khác. lại xén quách. Anh em có cách nào chỉ giúp??

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Hà nội không có trứng kiến bạn ơi. Hôm trước nhờ hieubf nhưng rồi lại không được, ngoài này ngoài òao cào ra thì không có gì để thúc nhanh cả

9. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn cứ yên tâm đi con chích choè của bạn sẽ ra lông đuôi con dài hơn 15 cm nữa đó bạn cố gắng chăm sóc cho ăn trứng kiến, sâu, dế, cào cào nhiều vô là ok à

10. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe bác này giống em nè nha lông đuôi vĩnh viễn ra đi cho mình hỏi lông đuôi nó bay đi bây giờ muốn cho nó ra lại thì trùm áo lồng cho tới khi nó mộc lại hết lông đuôi hả hay là mình cứ đỡ vậy chờ tới tháng 10 mình mới phủ áo lồng lại à quên chim của mình hết nhác rồi

11. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    mình nghĩ không sao đâu bạn, lông rụng rồi lại mọc ngay ấy mà. Hôm trước mình có bắt một con chào mào ngoài trời, nhưng lúc túm lấy nó thì ôi thôi ... lại trúng ngay đuôi, thế là .. đuôi ơi ở lại chim đi nhé. Nhưng con này rất dạng dĩ, hôm sau lại đến tiếp. Khoảng 1/2 tháng là mình thấy lông đuôi gần bằng như lúc trước rồi.

12. ho dong duong

ho dong duong Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nếu như lông bị gẫy hoặc cắt đi vẫn còn chân thì phải đến mùa thay lông mới mọc lại còn vô tình hay hữu ý nhổ mất chân thi lông mọc lại nhanh lắm(khoảng 02 tháng) có điều là chăm tốt thì lông mọc dài và mượt còn không thì ngược lại, duongtm cứ yên tâm.

13. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Không cần đến 3,4 tháng đâu mà chỉ hơn một tháng thôi bạn à chim sẽ đẹp hơn hình dạng ban đầu thô. Bạn đừng buồn nữa.

14. KhoaSky

KhoaSky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho nó ăn trứng kiến và cho nó ăn thêm bột đậu phộng ,trùm áo lại khoảng hơn một tháng là nó ra đuôi lại thôi

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    ở HN móc đâu ra trứng kiến anh ơi ,truớc vào cám con lửa ưng ý chịu bỏ tiền ra đi các cửa hiệu bán mồi câu cá mà không đâu có trứng kiến ihhihi. thế mà các bác ở trong Nam có 2 k 1 bơ híc sướng thật ,ở HN chỉ có châu chấu mùa hè còn đâu là sâu tuơi quanh năm thôi bác à,thi thoảng có thêm dế

16. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi vậy đuôi mình mất hết thì trong 1 tháng đó nó sẽ ra lại nhưng mà mình ko trùm áo lồng lại được ko nếu trùm áo lồng lại thì chim của mình càng nhác nữa vì con chòe lửa của mình nó đang hơi nhác mình muốn thuần nó luốn

17. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Sâu tươi củng tốt rồi, bạn phải trùm bớt áo lồng lại để chim bớt nhảy, khi thay lông xong có khi còn đẹp hơn ban đầu chứ.

18. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Nếu bạn không trùm lồng lại thì nó sẽ càng nhảy dữ vì đang bị sốc dẫn đến lông mọc không đều. Nên trùm lại thì tốt hơn, trùm lồng cũng là phương pháp thuần căn bản mà