Tham khảo các anh em

Thảo luận trong 'Hàng quá hạn mua bán' bắt đầu bởi nguyennam101, 27/5/12.

1. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    Chào các bác, bác nào có kinh nghiệm về bể cá biển có thể tư vấn dùm e:
    - Chơi cá biển chơi bể 80 được không?
    - Kinh phí cho bể 80 khoảng bao nhiêu ạ?
    - Thời gian phải thay nước của bể?
    các bác giúp e nhé.

2. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    E đoán bài bác chắc sắp bị xóa vì post nhầm chỗ ;)) e cứ tl hộ bác ạ nhg bác vẫn nên nghiên cứu thêm trong phần kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển nhé. Về câu hỏi của bác :
    - bể 80 chơi đc. Ưu điểm: chi phí cho thiết bị thấp. Nhược : thời gian để bể ổn định và độ ổn định của bể thấp, k chơi đc các loại cá to, chơi san hô là ok nhất.
    -kinh phí thì bác cứ chuẩn bị trước mắt tầm 10 - 15 tr cho bể kính, skim, đèn, muối, đá sống, khử no3 ,v..vv... Còn về lâu dài tốn thêm tiền mua cá, san hô, thay nước, tiền bảo dưỡng v..v...
    -thay nước thì mấy tháng đầu làm bể thi thay nước 2 tuần/1 lần mỗi lần 20% về sau có khi ít phai thay hơn ( với sự trợ giúp của máy khử no3 và các thứ dosing vào hồ)

Chúc bác thành công

nguyennam101 thích bài này.
  3. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    Hix thanks bác nghe mà thấy hơi oải khéo lại về đĩa hay thêm con rồng nữa mất hix hix

4. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Tư vấn kiểu này ko ổn! 3T là ok rồi, cá bơi loạn cào cào!

Hieplt and nguyennam101 like this.
  5. emokizz

Thích đã nhận:
    37
    E là cứ ủng hộ sắm từ đầu bác ạ , từ đầu cứ tiết kiệm chỉ tổ tốn kém thêm thôi. Mà đấy là e tính thoải mái thế :)) E cứ tính nnay cái bể 80cm + chân chắc khoảng củ rưỡi ( nếu bác có r thì thôi ) , bể lọc mấy trăm k , skim 2 củ, khử no3 1 củ, đèn T5 90cm củ rưỡi ( cá k thì k cần nhưng mà bể 80cm chơi cá không hơi chán) , muối ~ 1 củ/thùng kiểu j chả phải dùng, đá sống ~ 500k, ... ơ hết r ạ =))) hóa ra có khoảng 6 củ thôi bác ạ =)))

6. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    :) đúng là đại dương có khác, kiểu này khéo mua thanh lý của bác nào chán có khi còn tốt hơn. thanks các bác nhiều, lại phải ngâm cứu tiếp thôi

7. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    đấy là dự trù thấp nhất có thể đấy bác ạ, chứ mình đang tính là 1 cái bể 90, dự trù hết khoảng gần 50tr cho phần cứng đây :(

8. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Lừa đến miệng hố mới đẩy được xuống anh ơi,làm gì nóng vội thế ..........................................chạy mất bây giờ.

9. armando

armando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thế này nhé. Muối 350k/ bao pha bể 80 còn thừa nhiều
    Đá sống giỏi lắm dùng hết 300k.
    Ko muốn chơi skim thì chơi kiểu thay nươc hàng tuần 15%
    Thiết bị đo độ mặn cái đồng hồ nhựa thì 100k mà xịn thì 750k
    Đấy là chi phí thấp nhất rồi.
    Trc e có con bể 80 mà chơi cả 2 tháng ko thấy vấn đề gì
    Chỉ mỗi tội thả đc ít cá và ít san hô
    Dần dần có chi phí lại đầu tư tiếp cái skim khoảng 1.8t aquaexcel là đc rồi
    Bể to mới phải nghĩ chứ bể nhỏ thì vô tư đi bác
    Thích thì bác alo cho e rồi e vs bác đi mua " đồ nghề"
    Nhưng khuyên thật khi nào kinh tế bác dồi dào nhớ làm cái skim. Cả bể e có mỗi cái skim là ngon nhất =))
    Ko thì đành thay nước hàng tuần thôi

10. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    Thanks bác kiêu gì thì kiểu đầu tiên Là e phải chơi con skim sau đây mới nghĩ đến các cái khác. E thây 1 thiết bị mọi người hay nhắc đến La khử no3 ko biết có Cái nào dưới 3 củ ko bác. Nêu có e sẽ săm trước 3 thứ skim, đèn, với khử no3 rồi nhờ tư Vân tiếp :( mà bác trước chơi đĩa đúng ko nhỉ thấy trước bác săn :laughing:

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:38 AM ----------

6 củ thì ngon bác ợ bằng e HB. Chỉ sợ xong dc 1 tháng nó cứ chết dần thì nản lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:51 AM ----------

Hix 50 củ thì hoảng quá ko đỡ được bác ơi

Last edited: 29/5/12
  11. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    trước hết e thấy a nên tìm hiểu kỹ về cá biển đã rồi hãy tính đến mua thiết bị. Đầu tiên phải xác định chơi cá, LPS hay SPS. chứ nói chung chung thì vô cùng lắm. Bể 80 của a e nghĩ nếu chơi đơn giản tầm 6t là thoải mái rồi. Còn nếu cầu kỳ như các bác cao thủ thì 50 củ không phải là con số quá lớn. Chúc bác sớm có một bể đẹp! wellcome to hội ví rỗng!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:25 AM ----------

trước hết e thấy a nên tìm hiểu kỹ về cá biển đã rồi hãy tính đến mua thiết bị. Đầu tiên phải xác định chơi cá, LPS hay SPS. chứ nói chung chung thì vô cùng lắm. Bể 80 của a e nghĩ nếu chơi đơn giản tầm 6t là thoải mái rồi. Còn nếu cầu kỳ như các bác cao thủ thì 50 củ không phải là con số quá lớn. Chúc bác sớm có một bể đẹp! wellcome to hội ví rỗng!

12. armando

Thích đã nhận:
    21
    khử NO3 thì giá nó cũng ngang ngang và rẻ hơn skim tý, nhưng e đang thắc mắc là bác chơi bộ lọc tràn trên hay dưới thế nếu dưới thì cái chân của bác cũng phải cao tầm 80cm thì mới để vừa mấy cái thiết bị kia.
    Bác cứ tuân thủ đúng quy định là để chạy hệ thống khoảng 3 tuần là thả cá đc rồi chả phải đến 1 tháng làm gì cho nó mòn mỏi :D

13. emokizz

Thích đã nhận:
    37
    Chết hay không còn phải do bác nữa , đã chấp nhận bỏ ít tiền thì cũng phải chấp nhận chăm thôi bác ạ. Không có chuyện bỏ ít tiền ra mà chỉ việc ngồi chơi xơi nước mới cả ngắm đâu :))) nhất là bể mới chưa ổn định nữa, tầm 3-4 tháng sau bể nó ổn định hơn nếu bác k chơi cầu kỳ thì cũng có thể ngồi chơi xơi nước đc :x

14. Honky Tonk

Honky Tonk Banned

Thích đã nhận:
    26
    Cá rồng HB giờ 3,5T/1 con đẹp long lanh. Nên tốt nhất bác cứ chơi cá rồng.
    Riêng về món cá biển, hồi đầu mới chơi em cũng thấy các bác ý chém ác. Nhưng thôi, cứ góp ý theo kinh nghiệm bản thân em thôi nhé:
    - Nước biển pha xong 4 ngày thả cá, chả chết con nào.
    - Chơi hơn nửa năm không thay nước cá chả chết con nào.
    - Skim đểu chơi bể 1,5m cá cũng vẫn tung tăng, chả chết con nào.
    - Quỳ hay san hô đểu thì kiếm cái máy lạnh hẵng chơi, ko thì cũng cẩn thận.
    Tóm lại, ko nên nghe dọa dẫm, nếu chỉ chơi cá thì vô tư, ra cửa hàng cứ con nào ăn tốt, quen bể thì vợt, cá mới về thì tránh xa (kinh nghiệm cá chết chỉ là do bắt kiểu này).
    Bể mình nhé: Skim 550K+máy bơm, muối biển khoảng 1T, đá sống 90K khoảng hơn 1T, đèn làm 4 cái bóng đểu quãng 400k. Thế là đủ chơi cá tẹt, chả cần gì lằng nhằng. Cá bỏ đói cả tuần còn chả chết!
    Thêm cái kích thước bể cho cụ dễ hình dung: 1,5mx0,6mx0,8m, bể lọc dưới 1,2mx0,4mx0,4m.
    Đây là kinh nghiệm bản thân nhé, cụ nào ném đá, ném gạch em cũng chịu thôi. He he
    Hồi chơi cá rồng cũng thế, các cụ ý cũng dọa dẫm, chém ác. Thằng em mình chơi con Bối, bể 1,2m, lọc tràn trên, cho chén thịt lợn, cá vẫn đẹp long lanh, rao bán các cụ buôn cá, anh em hỏi mua ầm ầm. Tóm lại có tiền chơi kiểu nhiều tiền, ít tiền chơi kiểu ít tiền. Và ít tiền ko có nghĩa là ko chơi được! ;0)

15. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    em có bể rồng rồi bác ạ, bể rồng e đầu tư ngon rồi [video=youtube;BP_3ldrOVIU]http://www.youtube.com/watch?v=BP_3ldrOVIU&feature=g-upl[/video] giờ em muốn thêm bể nước mặn. em đang trong sài gòn mai về sẽ alo bác luôn bác nhé. cảm ơn bác nhiều

16. nguyennam101

nguyennam101 Member

Thích đã nhận:
    46
    ........trùng bài..................................................

17. armando

Thích đã nhận:
    21
    bể của bác chơi 1 đôi xì vích vàng size vừa + mấy con nemo , cá hề , tôm bác sỹ là chuẩn :>

18. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác nói hơi bị chuẩn :laughing::applause::applause::applause:
    Chơi cái giề cũng có đội Pro hết mà bác ơi
    Bác mới chơi thì cứ amater đã , phải chơi đã thì sau mới giám lên level dc :laughing::laughing: ( lên Pro rồi anh em mình cũng chém mà =)))
    Bác cứ thò chân vào ngoáy loạn đi ợ rồi tính tiếp, chứ càng ngâm cứu càng bị chém thì dễ stress lắm đó

19. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Honky Tonk hỏi, anh em trên ABV trả lời lại bị coi là dọa dẫm, như này lần sau ai hỏi thì chả dám viết bài trả lời nữa!!!
    Kết quả HT có được cũng chẳng có gì đi ngược lại những gì anh em đã viết trên thớt của HT. Bể khá to, trong khi chỉ chơi cá, mà số lượng cá chắc không nhiều tới 70-80 con to vật vã thì chỉ cần cái P/S nhỏ cũng góp sức đáng kể. Bể to, số lượng cư dân ít thì nhàn hạ hơn nhiều anh em khác, đơn giản vì chất thải của bể cá ít và do đó các chất không mong muốn có trong bể tăng lên CHẬM nên cá CHƯA bị ảnh hưởng. Cũng có thể thời gian chưa phát sinh vấn đề gì cũng sẽ dài, dài bao lâu phụ thuộc vào số lượng cư dân và hệ vi sinh tạo ra làm việc hiệu quả đến đâu. Lưu ý những chữ mình viết hoa nhé! Mình không hề có ý dọa dẫm đâu nha!

Nghĩ lại bể của mình mà tủi thân, hệ thống bể bị quá tải vì nhét tới 70 con san hô LPS và gần chục con cá phàm ăn, oài! Chắc rút kinh nghiệm của HT thả vài con LPS thật đẹp cho nhàn!

20. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Khái niệm về một bể cá biển đẹp cho đến bây giờ vẫn còn nhiều tranh cãi,người thích loại cá này,người thích loại kia và ai cũng cho rằng hồ mình là đẹp(TRONG CON MẮT CỦA MÌNH) vì tóm lại đây là thú chơi cho mình. Đa số ae trên diễn đàn chỉ là người chơi chứ không phải là người bán cho lên ai cũng muốn kết nạp thêm nhiều thành viên cho đại gia đình cá biển đông đúc,vui vẻ.Tất cả các bài viết trên diễn đàn để cho toàn bộ mọi người đọc đều rất bổ ích và không hề có ý dọa nạt ai cả.Còn chơi như thế nào ,chơi đến đâu ,nghe các thành viên tư vấn đến đâu là quyền của mỗi người .Bạn lên chú ý tới 3 cái gạch đầu dòng của bạn,có thức lâu mới biết đêm dài bạn a.

nguyennam101, lpcuong and emokizz like this.