tham khảo giá cho một bể cá dĩa

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguyenvukhoa, 3/8/11.

1. nguyenvukhoa

nguyenvukhoa Member

Thích đã nhận:
    1
    xin chào mọi người, mình mới bắt đầu thích nuôi cá cảnh, đặc biệt là cá dĩa. mình không biết giá thành như thế nào? xin mọi người giúp đỡ nhé.
    mình muốn 1 hồ kiếng kích thước khoảng 150cm x 55 x 70 ( dài x rộng x cao)
    tất cả phụ tùng như máy lọc nước, sủi khí....mình cũng ko biết chính xác là phải cần những thiết bị ntn và giá bao nhiêu? cá dĩa thì khoang 3 cặp thôi. một vài rong rêu, cây cối ít thôi.
    xin các bạn giúp đỡ nhé. lần đầu tiên lập topix xin các ban thông cảm. cám ơn rất nhiều. :D

2. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    nuôi cá dĩa phải dùng đến 2 hồ mới an toàn, 1 hồ nuôi và 1 hồ lắng nước chờ thay.
    lọc có thể ko cần nhưng sủi thì phải có, tốt nhất dùng loại có thể xài pin.
    nếu trồng cây thì cần đầu tư thêm phân nền (cái này khá đắt), đèn thủy sinh (cũng khá đắt), lọc dùng cho thủy sinh, co2,... chi phí tăng kinh khủng luôn.
    thay nước mỗi ngày, mỗi lần thay 1/3, 1 tuần thay 1/2 (nói trước là phê lắm đó)
    tóm lại: 2 hồ 90cm và 80cm, 1 sủi, 1 chân hồ 2 tầng, 3 cặp cá dĩa loại thường với 1 đèn trang trí thì giá tầm 1 triệu. mình thấy cái này vừa sức với những người mới. còn nếu trồng thêm cây thì tốn gấp vài lần đến vài chục lần.
    kiến thức mình có hạn, các bạn vào sau nhớ bổ sung giúp bạn ấy nha.

Last edited: 4/8/11