Tham khảo thời gian sinh trưởng và ấp trứng củaBìm Bịp rừng

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi RichMan, 5/4/15.

1. RichMan

RichMan New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào mọi người!.
    Tuy em mới tham gia diễn đàn chim cảnh của bên mình nên có gì mọi người thông cảm và giúp đỡ em.
    Sau đây em có một vấn đề thắc mắc về loài chim Bìm Bịp rừng.
    Thứ 1: Chim Bìm Bịp nó sinh sản khoảng bao nhiêu con.
    Thứ 2: Thời gian đẻ trứng của Bìm Bịp là bao nhiêu ngày
    Thứ 3: Thời gian trứng nở là trong bao nhiêu ngày
    Thứ 4: Cách nuôi dạy chim này sao cho nó thành chim săn mồi và dữ nhà!

Em xin cảm ơn mọi người!

sachdo thích bài này.
  2. sachdo

sachdo Member

Thích đã nhận:
    6
    chào bạn :D
    thấy ko ai trả lời, mình trả lời đại, biết gì nói nấy thôi nhé. bởi đây cũng loài mình rất thích ^^
    bìm bịp (TA: coucal), chúng ta thường gọi chung là "bìm bịp" nhưng thực ra đây là giống chim lớn với 28 loài riêng biệt, phân bố rộng từ khu vực nhiệt đới ở châu Phi đến tận vùng Melanesia (Thái Bình Dương).

loài bìm bịp ở vn có tên khoa học: Centropus sinensis. nhưng từ loài này người ta còn chia ra thành 6 phân loài nữa, vn chỉ có 2 phân loài: Centropus sinensis sinensis & Centropus sinensis intermedius
    dù đa dạng như thế, nhưng tập tính của loài chim này khá giống nhau. hầu hết đều sống ở vùng nhiệt đới, ở độ cao dưới 600m, khu vực sinh sống là vườn đồi gần khu dân cư, hoặc vùng rừng tái sinh, nhiều cây cỏ rậm rạp,... thức ăn là những động vật nhỏ, từ côn trùng đến bò sát, trứng chim, hữu nhũ nhỏ và cả hạt thực vật. mùa làm tổ là mùa mưa, vùng trên xích đạo tầm tháng 5-11, vùng dưới xích đạo tháng 9- tháng 3 năm sau. ..

đại loại là thế :D còn bây giờ mình trả lời câu của bạn:
    1. loài này thường đẻ 2-4 trứng, tuy nhiên vài loài cá biệt có thể 2-6 trứng. như vậy số con bạn có thể đoán ra ^^
    2. bìm bịp thường đẻ trứng ngắt quãng 1-2 ngày/trứng
    3. giai đoạn từ trứng đến chim non khoảng 17 ngày.
    4. chim non tiêu thụ RẤT NHIỀU THỨC ĂN, thời gian từ khi chui ra từ trứng đến khi đủ lông cánh khoảng 3 tuần, lúc này chúng vẫn phụ thuộc vào chim bố mẹ trong 1 thời gian nữa - nên bạn nhớ cân nhắc trước khi nuôi.
    ko rõ bạn muốn sử dụng chim này săn chim gì :D nhưng đây ko phải là loài như ưng, cắt, diều,... còn "dữ" nhà, thì loài chim này vốn khá dữ, cộng thêm tập tính sống gần tổ, nên bạn hoàn toàn có thể dùng được ^^

nói thêm chút :D mình nghe nhìu người sử dụng loài chim này để ngâm rượu, vì đông y cho rằng loai này có tính bình, hạ nhiệt, có công hiệu chữa trị 1 số bịnh nhất định,... nhưng thực ra nguồn thảo dược có tính bình trong vườn nhà rất nhiều, như sắn dây, khoai môn,... :p và ko cần phí phạm 1 con chim như thế. chưa kể, bìm bịp là loài ăn tạp, nên cơ thể thường có nhìu giun & chất dơ bẩn, ngâm rượu ko khéo lại thêm bịnh ^^