Tham khảo ý kiến cách chăm sóc

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi ngocdung, 7/2/08.

1. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://img88.imageshack.us/img88/3171/31032007164in9.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img88.imageshack.us/img88/480/15052007259kf3.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img88.imageshack.us/img88/5774/08012008040tz1.jpg[/IMGO]
    chào các bác! Em mới tập chơi lan nên muốn tham khảo cách nuôi tròng lan và tên của nó có gí các bác tận tình giúp đỡ em. Em xin cám ơn , và em đưa một số lan mà em trồng mà em chưa biết tên của nó và cách chăm sóc sao cho có hiệu quả monh các bác chí cho em.

Last edited by a moderator: 8/2/08
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cây đầu tiên của bạn là Thủy Tiên Vàng (Kiều Vàng) (Dendrobium thyrsiflorum )
    Hoa vào mùa xuân (năm nay bị 13 tháng nên muộn)
    Cây thứ hai là Đuôi Cáo (Đuôi Chồn) (Rhynchosty lisretusa)
    Loài này thường ra hoa vào tháng 3-5 âm lịch, hoa đẹp nhưng mùi hơi giống xà phòng
    Cây cuối cùng là Ngọc Điểm Đỏ Thái Lan (Rhynchostylis gigantea Red)
    hoa vào xuân, cũng đẹp tiếc rằng mất mùi thơm
    Ba cây này đều là cây nở theo mùa, các chăm sóc cũng giống như chăm lan ngoại thôi
    Thân

3. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Còn cây nhỏ có hai ngồng hoa là tiểu Hồ Điệp Doritis.Hoa nở cùng lượt với Thủy tiên vàng,(thấy trong hình 1 rõ ràng)!!!Hoa nhỏ,nở lần lượt từ dưới lên trên,rất bền,trônh khá đẹp.Hoa có vài màu:trắng tím,trắng vàng...
    Thứ nầy có nhiều ở Đông Nam Bộ,Miền Trung...Có khi mọc dưới đất.

4. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://img161.imageshack.us/img161/8466/14122007008hy6.jpg[/IMGO]
    cám ơn bạn! mình mới mua một loại lan nữa nhung không biết tên và hoa của nó có dep không? bạn có biết thì cách chăm sóc của nó như thế nào và hoa của nó rao sao bạn chỉ mình nhé? và cây đai trâu này nữa mình trồng đuợc 3 năm rồi mà chưa thấy ra hoa không biết tại sao? những cây đai khác vẫn ra hoa bình thường mà chỉ có cây dai này là như vậy , nó chỉ ra ngồng được một đoạn ngắn rồi teo luôn không biết lý do mong bạn nói giải thích giùm ? xin cảm ơn! Thân chào!
    [IMGO]http://img160.imageshack.us/img160/9935/08022008108fx9.jpg[/IMGO]

5. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Không biết có phải bạn thử ae diễn đàn ABV không vậy?
    Vì cây đầu là Ngọc Điểm (Đai Châu, Nghinh Xuân Lan) (Rhynchostylis gigantea) và cây này cũng thộc hàng "cổ thụ" rồi (14 lá)
    Cây sau là Vẩy Rồng (Vẩy Cá) Dendrobium capillpes
    cả hai cây đều ra hoa vào dịp tết, và cũng dễ trồng, dễ hoa mà bạn!!!

6. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn ! mình nói thật là chưa năm nào nó ra hoa cả mà chỉ ra ngồng thôi rồi nó lại bị hỏng , cho nên mình đăng lên để hỏi bạn là tại sao nó lại như vậy, mình vẫn chăm bình thường như những cây đai khác.
    Cám ơn bạn!
    Thân!

còn mình hỏi bạn cây thủy tiên vàng không biết là tại sao nó ra cây con nhưng không lớn mà cứ lụi đi và nhỏ lắm so với cây mẹ , và ngày phải tưới mấy lần nước ? có chịu bóng râm không bạn ? mình trồng nó được hai năm rồi mà nó vẫn như vậy , có gí bạn chỉ giùm mình? mình đăng bài lên để hỏi thật lòng các bạn đấy đừng nghĩ sai gì về mình
    Mình xin cảm ơn!

7. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    cây trên là ngọc điểm cây dươi hình như là thuỷ tiên,loại này háu nước bạn tưới nhiều,chú ý 1 tháng phun thuốc phòng sâu bệnh nấm 1 lần bón phân định kì,,thì tới tết có hoa

8. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    cây cuối của bạn là vảy rồng , hoa củng màu vàng gần giống chồi hoa của thủy tiên vàng nhưng ngắn hơn , vảy rồng thuộc loại khó ra hoa , tuy nhiên nó đã ra một lần thì sẻ dể ra những lần sau , thủy tiên vàng cần ít sáng nếu dư sáng nó sẻ ko phát truển tốt đâu

9. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cây thủy tiên vàng ngoài bắc gọi là hoàng lạp, hoa nở sau tết,mùi thơm ngọt,dễ chịu.Mình nhìn trên ảnh thấy bạn lập dàn treo tử tế nên chúng chẳng có vấn đề gì đâu. Mới chơi lan như bạn thì cứ mặc cho nó phát triển tự nhiên, sau khoảng 3 năm hãy lo tới chuyện hoa. Nếu không bạn sẽ làm cho những cây hoa tội nghiệp ấy chịu cảnh giày vò bởi những phương pháp chăm sóc khác nhau đó. Thân

10. huydth

huydth Member

Thích đã nhận:
    1
    to :ngocdung ...bạn mới trồng lan mà trồng tốt thế chứng tỏ bạn trồng cây rất mát tay đó ,mình trồng toàn tèo thôi,chán quá.huhu

11. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn! mình mới chơi lan nên không co kinh nghiệm gì , mình chỉ học cách chăm sóc theo sách vở thôi nhưng không biết cây thủy tiên vàng của mình trồng được hai năm nhưng nó cứ lụi đi không phát triển thêm được , mình công nhận hoa của nó đẹp và có mùi thơm rễ chịu, còn mình trồng có mát tay gì đâu , trồng có cây thì tốt có cây thì hỏng ra hoa lung tung không theo mùa gì cả , có cây nở sớm cây nở muộn . Mình không có kinh nghiệm nên mong các bạn ai có thì chỉ giùm mình, cây thủy tiên vàng có phải tưới nhiều nuớc không ngày mấy lần có cần phải treo ra ngoài nắng không , hay chỉ để trong bóng râm thôi. Mình cảm ơn

12. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chào bác NGOCUONG! Cây đó đúng là vẩy rồng nhưng tên Den. lindleyi, Còn
    Dendrobium capillpes theo tôi hoa cũng như thế nhưng thân cây không có góc cạnh vuông. Tôi nói câu này bác đừng cười nhé, tôi ở miền Bắc và chưa thấy cây này nở hoa vào dịp tết bao giờ cả, chỉ thấy hoa vào mùa hè thôi, cây nào sớm thì bây giờ bắt đầu có nụ, còn ở các vùng miền khác thì không biết thế nào nhưng hình như nở chỉ sớm hơn miền Bắc khoảng 1 tháng.

13. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đúng là ngoài Bắc mình ngoại trừ tai trâu còn hình như cây nào cũng muộn hơn trong Nam, mà cũng chẳng biết nữa: liệu đã có ai mang một cây tai trâu nở đúng tết trong đó ra ngoài này thử xem sao chưa nhỉ

14. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    to Ngocuong: em thấy cây thyrsiflorum hình như là cây khác kia mà ,thân của nó có màu hung vàng hoa màu nhạt hơn chứ, theo ý em thì đó là cây den. chrysotoxum

15. Ho Giang

Ho Giang Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic, nghe bác nói mà em thấy thương mấy cây lan nhà em. Thôi em để chúng tự nhiên vây....

16. Atula.ak

Atula.ak Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác nói 14 lá là cổ thụ thì không biết tôi có thể post cây của tôi không nhỉ! tôi có 1 cây mới cấy mà là Ngọc Điểm (Đai Châu, Nghinh Xuân Lan) của rừng thôi trắng tím nhưng cũng đến hơn 20 lá> bây giờ mà chụp hình thì chẳng có hoa nên không được đẹp lắm các bác chờ em nhé. Đầu xuân tôi post

17. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    lan rung

Tôi cho rằng hình 1 của bạn là hoàng lạp, hình 2 là lan đuôi chôn còn hình 3 là đai châu đỏ. Hoàng lạp và lan đuôi chòn cấy vào giá thể là dớn hoặc gõ đều đuợc, chăm sóc nhu các loại lan khác. Riêng đai châu đỏ do nhân gióng, lai cấy tù mô nên trong tụ nhiên ko có loại lan này, chăm sóc cũng rất khó và hay bị thoái hóa, chất luợng hoa dần kém đi.