Tham khảo ý kiến mọi người (Hoàng Yến)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Hien_Architect, 12/2/10.

1. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Tui không chơi yến nhưng dòng đời xô đẩy nên có em yến này, các bác đánh giá giúp xem có vẹo gì không.
    Hiện tại chim đang được sống 1 cuộc sống như chim khuyên, từ ăn uống, ngủ nghỉ, tắm rửa, v..v...v..

vu_nxt, bachua and tiencuong like this.
  2. mackydinh

mackydinh Member

Thích đã nhận:
    5
    Con Hoàng này của bác nếu nhìn qua ảnh thế này thì hơi khó phân biệt về chất lông. Nếu tôi ko nhầm thì là Hoàng Kim lông mềm đấy. Nói về dáng thì con này quá đẹp nhưng em nó đang thay lông hay sao mà có vẻ hơi sơ xác. Mà bác nuôi Yến ko nên cho ăn Sâu. vì loài chim này người ta thuần hóa từ lâu đời nay toàn nuôi đẻ trong nhà, nên nó ko phải tự kiếm ăn như chim ngoài tự nhiên. Ăn sâu vừa nóng mà vừa dễ bị bệnh đi ỉa lắm. Nếu muốn cho ăn tươi thì mỗi tuần bác cho em nó 1 quả trứng chim cút luộc cắt làm đôi để cả lòng trắng và vỏ cho em nó chén. Mà cũng ko nên cho ăn trứng nhiều mỗi tuần 1 lần là tốt nhất theo king nghiệm của tôi có nhiều con cho ăn trứng nhiều sau này béo quá sinh ra ít hót rồi có khi tịt luôn đấy.
    Nên cho ăn rau nhiều, ví dụ như rau xà lách ngày nào cũng cho ăn được. rau thì nhớ rửa sạch ngâm kĩ vì bây giờ hay có thuốc sâu lắm

vu_nxt, Son-co-lua and Hien_Architect like this.
  3. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Nó đc tầm 4 đến 5 tháng, nuôi mãi mà lông nó ko mọc được, không biết phải do ăn sâu không? Mãi mà nhìn vẫn xơ xác, chưa thay lông lần 1 :((

vu_nxt thích bài này.
  4. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Lần đầu tiên thấy Yến ăn sâu :D đúng là nuôi như Khuyên.
    Bạn thử bỏ sâu đi xem chym có ra lông không.
    Chúc mừng bạn có chú Hoàng Yến đẹp

vu_nxt and GanhanLongho like this.
  5. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    còn này đẹp dáng cao,em thấy bác mackydinh nói thế là có phần đúng có phan ko đúng trứng luộc nên cho ăn thường xuyên, cho ăn thay cám cũng đc ngày cho ăn nửa quả, nếu thấy chân chim bị xưng thì nghỉ thôi khi nòa khỏi lại cho ăn tiếp.

6. mackydinh

mackydinh Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác này nói thế là hoàn toàn ko đúng. Trứng luộc mà cho ăn thường xuyên chỉ dành cho chim có độ tuổi từ 1 tháng rưỡi đổ xuống. Nuôi và chăm chim quan trọng nhất là phải đều tay. Chế độ dinh dưỡng tăng hoặc giảm còn phải tùy thuộc vào thể lực và sức khỏe của con chim đó............

thanhlinh_81 thích bài này.
  7. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Tội nghiệp con yến .

8. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    không hiểu bác nói gì. Có chi mà khổ, em thấy bình thường mà

9. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bắt ra thổi bụng nếu thấy lườn nhọn hoắt thì nuôi kiểu truyền thống đi ông ơi, ông nuôi kiểu này mấy hôm nữa nó líu thì lại giá cao như hoàng khuyên.

10. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Con nè của em béo như lợn ý, gầy khối, cho cái j cũng múc, rau cỏ hoa quả, cam xoài chuối mít cóc ổi, chưa từ 1 thủ đoạn nào, mà đợt này để kê yến (kê nhỏ) không ăn, toàn chiến kê gáy (hạt to), lúc nào cũng sẵn sàng tắm rửa.

11. tungruby

tungruby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    chuẩn chuẩn bác lâm ơi . em nghĩ nó phải líu chứ ko rích đâu =))

bác co ý định sang tay thì pm em phát nhé . :D.......................:D

Last edited: 13/2/10
  12. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    4-5 tháng thì sắp chơi bắn bi được rồi đấy. Con này nhìn mặt "xinh" ghê ta.
    Còn chim ăn trứng luộc thay cám cũng ok. Còn như nhiều nơi chỉ cho ăn kê và các loại hạt đều ok hết. Nhưng đúng là ko nên cho ăn sâu nữa. ăn ko ích lợi gì cả. Ah mà có, nếu để hầm thì ăn nhiều sâu sẽ béo lắm.:D

13. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    không thể nói không có ích lợi. Nếu ăn được sâu thì cũng hay, vì sâu là nguồn cung cấp đạm tươi dồi dào =)) Em thấy em này rất thú vị. Hum nào cũng phải tập cho 2 em nhà em ăn sâu thử coi.

14. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Không cần phải tập! Cứ cho vài ba con sâu vào bột yến, nó sẽ tự ăn.

Với tôi, chế độ ăn hợp lí và đa dạng là tốt. Chim ăn được sâu tươi là điều mừng, không có gì đáng lo ngại. Nhưng nên giảm số lượng sâu hoặc hạn chế ăn sâu trong thời kì đang thay lông, mỗi ngày 2-3 con sâu là đủ.

Đôi hồng yến nhà tôi vào thời kì sinh sản thì mỗi ngày ăn khoảng 10 -15 con sâu, chim thích ăn và chọn ăn sâu ngay đầu tiên khi đưa thức ăn vào. Thời điểm chim thay lông thì tôi hạn chế sâu lại, có hoặc không có sâu đều ổn.

Nhưng phải xem lại chế độ ăn bột và ăn hạt của con chim này. Tôi cảm thấy nó bị thiếu chất dầu béo. Nên tăng thêm tỉ lệ hạt mè, hạt xà lách và hạt yến mạch (canary seed) cho con chim này. Nếu có thể mua kê hạt lớn (kê hạt bóng) thì cũng nên dùng để trộn vào hỗn hợp hạt cho chim.

Kê ruột trộn trứng cũng có thể cho nó ăn hàng ngày với liều lượng tùy thích của nó.

Tôi rất thích màu lông vàng chanh của con chim này.

15. Hien_Architect

Thích đã nhận:
    435
    Cả topic này có mỗi bác nè là đồng cảm, chim nhà em đang cho ăn 4 loại hạt: kê đỏ, kê to bóng và vừng đen, ăn cám của chim khuyên (ngũ cốc + trứng)
    Cũng không được ăn xà lách nhiều, toàn chiến hoa quả của khuyên thì chẳng thiếu thứ gì.

Thời điểm em chụp ảnh là nó đang thay lông nên trông thế thôi.

16. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Yến nhà bạn ăn nhiều như thế thì cần gì phải lo lắng nữa=)) Hoa quả hay rau chẳng qua là cung cấp vitamin thôi mà.

17. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Đúng là em này đáng rất đẹp, khỏi chê luôn nhưng lông thì hơi xơ xác+ ảnh mờ nên cũng ko nhận rõ. Tuy nhiên đến thời điểm này mà chưa thay dứt hẳn lông thì em nghĩ có cho ăn gì cũng ko đẹp lên dc, chờ đến mùa thay lông thôi. hehe.

18. NiemVuiNho

NiemVuiNho Member

Thích đã nhận:
    42
    Hihhi căn cứ qua ảnh bạn chụp xin được nhận xét 1 cách thiển cận như sau:
    Con yến hoàng này ko phải là chim lông mềm ( Mình là người rất thích Hoàng yến nên nuôi Hoàng cũng nhìu) Với cái bộ ấy khả năng là chim Lông mềm hơi khó. Thứ 2 con chim của bạn có vẻ thiếu rau tươi, Luời tắm > Chậm thay lông. Nuôi chim có thể ko cần cám trứng nhưng trứng tuơi và rau + Kê, Vừng ( Vừng đen vừng trắng đều ok) là những thứ theo mình ko thể thiếu để có được 1 bộ lông chim đẹp. Với chim con hoặc bánh tẻ ko nhất thiết ngày nào cũng trứng tươi nhưng nếu 2 ngày cho ăn 1 lần và có chế độ phơi nắng hợp lý > chim sẽ mau căng hơn
    Chim yến có ăn sâu ko ?? Xin thưa : CÓ Nhưng có tốt ko ?? Lại nói luôn : KO
    lý do chỉ 1 câu đơn giản : Loài nào phù hợp với thức ăn nấy
    Vài nhận xét lan man với bạn. Chúc cả nhà có nhiều chim đẹp
    Thân

bacuking thích bài này.
  19. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    bác hiền chơi nhiều chim nhỉ.mình thấy đăng bán máy con khuyên thế có con nào hoàng mái nào không? để cho anh em nuôi đỡ cho hehe

20. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    bác hiền thì thấy giao bán nhiều khuyên chứ có thây chơi yến đâu? chuyển sở thích từ bao giờ thế bác. mà cho yến ăn sâu thế là phản khoa học đó