Than bổi - giúp thành viên mới

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Champa, 20/6/08.

1. Champa

Champa Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Em vừa bẫy dc 1 kon than bổi, hok bít hót chỉ bít la làng thui. Mỗi lần em lại gần là nó la um sùm và nhảy lung tung, em sợ nó đập lung tung gãy cánh và hư hết lông. Các bro có nhìu kinh nghiệm chỉ giúp em phải làm gì để thuần hóa và nui tốt kon than này với. Em cảm ơn nhìu nhắm.:x

2. KhoaSky

KhoaSky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    than là loài sống rất gần người nhưng khi đem về nhà nuôi thường rất nhát và lâu thuần chim,bạn nên trùm áo lồng lại thật kín ,và từ từ mở hé hé ra để nơi có người qua lại .chúc bạn nhanh chống có được một chú chim thuần hay

3. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Đầu tiên trùm áo lồng thật kín, trong lồng để một cóng nước, một cóng thức ăn, loại mà nó thích nhất là sâu tươi và cào cào, cho ăn những thức ăn này khoảng 4 ngày để nó lấy lại sức khỏe trước, đến ngày thứ năm bạn trộn thêm thức ăn thường dùng để nuôi chích chòe là đậu phộng trộn lòng đỏ trứng, những ngày sau rút dần mồi tươi và cho thêm cám vào cóng cho đến khi nó ăn được cám là qua được giai đoạn đầu tiên là giúp con chim sống được rồi. Công việc tiếp theo thì đơn giản hơn: treo chim ở chỗ có đông người qua lại và nên cho tắm hàng ngày chim sẽ mau thuần. Chúc bạn sớm thuần hóa được chú chim này.

4. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con than bổi khó thuần lắm bạn ơi mình cũng như bạn mình có con than bồi mà nuôi gần một năm nay, cứ mà mở áo lồng để chổ đông người thì nhảy chảy máu đầu nhiều lắm, mà nó được cái giọng của nó lớn và dài nữa, con chim của bạn giọng có hay ko ?

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    mình bảo bạn champa thử thuần than theo cách này xem nhé,thuờng thì nguời ta làm 2 cầu 1 cầu chính 2 cầu phụ , mình làm cho than 3 cầu liền ,lồng cao hình như là 80 thì phải ,2 cầu dài so le nhau,1 cầu phụ gần sát đỉnh lồng,sau khi cầu xong xuôi, thuờng thì mọi nguời chùm áo lồng là che nửa nhưng mà 99% nguời ta thuờng che lồng ở mặt vuông góc với cầu tức là hướng con chim đậu,chính là huớng bay ra của con chim lên lúc nào nó đậu xuống cầu là phi ra đằng truớc mặt,chỗ có ánh sáng còn mình cũng chùm áo lồng cũng che lồng,nhưng không làm như vậy mà mình che ở phần cầu song song ,tức là cái phần cầu sát chỗ cóng nuớc hoặc cóng thức ăn đó , mình che lồng để hở ở phần đó ra khi con chim nhẩy xuống cầu nó rất khó,khi nhẩy chéo nguời ,vì lúc này phần ánh sáng mở ra lại là phần song song với mặt nó mà phần nó phi, lại là phần truớc mặt đã bị bịt rồi lên nó ít nhẩy lắm mà cũng không dúc gì cả ,than bổi của mình mua về vào cám rồi mà nhìn nó cứ như nuôi xong 1 vụ lông ,không sứt mẻ 1 cọng lông nào mà để như vậy nhanh thuần lắm thử đi nhé ,ai làm thấy vậy thì cứ cảm ơn vào bài viết nhiều nhiều nha ihhihi

Last edited by a moderator: 23/6/08
  6. than tien

than tien Member

Thích đã nhận:
    1
    Than bổi rất khó thuần và lâu mất nhiều thời gian nhưng không vì thế mà ta nản vì khi đã thuần rồi thì nó hót lại hay hơn chim nuôi non nên. Nhưng trước hết là làm thế nào để cho con chim chịu ăn cái đã, nó mà đã ăn coi như ta đã thành công được 50% rồi việc còn lại là nuôi làm sao cho nhanh thuần. Khi mới bẫy được chim về thì ta cho chim an luôn bằng cách đút cho chim ăn, có thể cho chim an cào cào hay dế hoặc sâu. Cho ăn như vậy để làm gì? Để nếu như chim mấy ngày đầu mà không dám ăn thì vẫn còn sức sống. Để chim tự ăn thì ta để thức ăn ở 2 nơi, vứt một ít sâu hay cào cào ở dưới đáy lồng còn một it ta cho vào cóng thức ăn nhưng nên nhớ là pải là cóng thủy tinh hay cóng nhựa trong để chim có thể nhì thầy mồi ở bên trong. Nên kiểm tra ngày 2 lầnxem chim nó có ăn không nếu chim ăn hết thi cho như vậy khoảng 2 ngày thi f trộn ít cám vào cóng có chứa sâu hay cào cào đó để cho chim quen dần với cám. Khi chim đã ăn quen rồi thì vẫn nên bổ sung thêm sâu tươi để chim mau lai sức. Chúc ban nhanh chóng thuần được con chim đó.

7. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bây giờ mình có con chòe lửa mỗi lần mà mình lấy lồng xuống là nhảy lung tung mà đến gần nó thì nó cũng nhảy nhưng ít hơn khi mình lấy lồng xuống ko biết tại sao nữa các bạn có chiêu gì ko chỉ mình đi làm sao cho nó dạn đây

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    sặc chòe lửa 90% chim rất sợ gậy gộc và que,còn nói thật cũng như mọi nguời anh em ở diễn đàn đã nói rồi,than tuy gần nguời nhưng là loài khó thuần nhất ,lửa tuy ở rừng hiếm khi gặp nguời nhưng lại là loài dễ thuần nhất ,bổi bắt về 1 đến 2 tuần là cầm sâu ở tay nó phi ra mổ ầm ầm ,còn treo lồng lửa lên tốt nhất dùng 2 tay treo lên thôi còn lửa cứ nhìn thấy gậy gộc que các loại là nó phi ầm ầm