thân chào các sư kê!!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi tieugiagaco, 18/9/11.

1. tieugiagaco

tieugiagaco Active Member

Thích đã nhận:
    14
    tình hình là trong thời gian hơn 1 năm qua,từ lúc tham gia diễn đàn,e đã học tập và làm theo kinh nghệm của 1 số anh chị về việc hướng dẩn cách cản gà để tạo ra giống gà thuần chủng(pure), tức là bằng cách cho lai trùng huyết(cho con cha phối giống với mái con của nó)!nhưng thành tựu thì khong thấy chỉ thấy giống gà của em ngày càng nhỏ con!tức là đổ ra thế hệ sau thường nhỏ kg hơn thế hệ trước của nó!giờ dây gà của em con trống to nhất củng chỉ tầm 1k8!mong các sư kê cho em biết vì sau như vậy?cũng nói rõ là dù nhỏ kg nhưng đá đòn thì ko nhỏ tí nào! mong các sư kê chỉ giáo thêm để em có thể hoành thành mong ước của mình!thân!!

2. ga_tinhte

ga_tinhte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Cách lai đó chỉ để giữ dòng thôi bạn,còn muốn đá thì phải lai với gà khác dòng mới để có con lớn hơn,với lại gà trùng huyết độ bền và lì sức chịu đựng hình như kém lắm bạn ah

3. tieugiagaco

Thích đã nhận:
    14
    nghĩa là giờ em chỉ cần thêm tí máu của dòng gà khác vào dòng gà của em!nhưng cho em hỏi thêm dòng gà khác có cần phải pure ko?hay gà nào cũng dc!(em xin nói thêm là e cần lai sao cho con gà con có hình dáng va nết đá giống hệt gà cha)thân!!

4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bạn học võ mà không đọc hết sách rồi :)
    lai ra dòng thuần thì lúc nào đời sau cũng nhỏ con hơn, cái này sách có ghi :)
    muốn cho ra dòng thuần phải làm 2 nhánh lận: cha lai với mái con và mẹ lai với trống con, 2 nhánh này tách riêng ra, qua f2 hay f3 thấy gà nhỏ con thì lấy trống mái của 2 nhánh này lai lại => cải thiện, cái này là làm với 1 cặp cha mẹ.
    còn nếu có 2 cặp cha mẹ thì càng tốt, cách làm tương tự
    đây cũng là lý do mấy con gà Mỹ rặc trạng tầm 2kg đến 2.2kg là cùng :)

tieugiagaco thích bài này.
  5. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    anh có thể cho em biết thêm là anh đã đi tới f mấy rồi mà gà còn 1,8kg ,cám ơn anh rất nhiều

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Xin trả lời cho bạn là thường thì gà đổ ra xe giống gà mái nhiều hơn bạn ạ ! " Chó giống cha gà giống mẹ " người xưa nói như vậy ! bạn đổ với gà khác mà cùng giống Pure cũng dc chẳng sao cả , nhưng phải khác bầy nói chung là cách nhau nhiều đời và chọn lựa nữa , như vậy thì sẽ có phần như ý muốn của bạn hơn (em xin nói thêm là e cần lai sao cho con gà con có hình dáng va nết đá giống hệt gà cha) . Còn bạn muốn lai với gà khác mà giống như gà cha thì xin nói với bạn rằng ai cũng muốn đổ gà ra như ý muốn của mình cả , nhưng it ai làm dc chuyện ấy lắm , mà làm dc chuyện ấy thì người đó cũng phải mất rất nhiều thơi gian và công sức cũng như tiền bạc may ra mới đạt dc bạn ạ ! thân:x

Last edited: 19/9/11
  7. tieugiagaco

Thích đã nhận:
    14
    khoảng f3 rối đó bạn!!vì la gà đồ ờ dưới quê thi thoảng mình mới về!nên không biết có nhớ lầm ko nữa!thân!

trandat_ct thích bài này.