Than chuyền xin giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ngoctiendha, 28/6/13.

1. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là mình mới tuyển 1 em than chuyền mùa này luôn, chưa mọc long đen ở cổ nhưng long đuôi thì mọc dài rồi. khi mua thấy tướng e to, ở trong lòng hay kêu tiếng nhưng k phải là hót mình mới đem về đc 02 ngày thôi. ai có kinh nghiệm nuôi than chuyền giúp đỡ mình với. làm sao cho em nó mau dạn và chim như vậy nuôi có cần tập hót k? than chuyền thì nuôi lâu mau mới hót? xin các bác chỉ giáo dùm nhé. Thanks cả nhà...

2. chimchichnho

chimchichnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình cũng có nuôi 1 em than chuyền nhưng chắc có lẽ là chim non người ta làm mất nên rất dạng khôg cần trùm áo lồng gì hết.theo mình thì bạn cứ trùm áo lồng phân nữa để hỡ phân nữa.treo nơi yên tĩnh 1 tý.bạn để 1 cóng sâu,1 cóng nước.1 ít cào cào cho chim ăn.để chim mau dạnh bạn cứ từ từ tiếp súc với em nó.nhớ từ từ nhưng phải thường xuyên cho em nó dạng.nếu chim nhát bạn có thể cầm cào cào để ngoài lồng từ từ đưa vào.đợi 1 tý vì có thể chim nhát không dám mổ đâu.sao đó bạn cứ để cào cào ở đó cho chim ăn.cứ tập từ từ như vậy.rồi sau đó đợi chim đói 1 tý rồi cầm cào cào trên tay cho nó ăn.tập như vậy cho chim dạng rồi đưa tay vào lồng cầm cào cào cho nó ăn=>nó sẽ nhát nhưng đủ tự tin với bạn rồi.
    Vào cám.theo mình bạn cứ để cám vào sâu trộn tý nước cho cám dính vào sâu cho chim ăn(khẩu phần 9.cào cào lâu lâu cho 1 con để thôi nhầm con nó nghiện cào cào thà chết đứng trên lồng chứ không thèm ăn cám luôn đó :D)
    cứ mõi lần ăn sâu+cám bạn cứ cho ít sâu nhiều cám lại từ từ.thấy khi nào chim ăn hết thì bạn tăng lên từ từ rồi khi đó sẽ cho 1 cóng cám khô cho em nó(cám ướt+ít sâu vẫn để nhé bạn).bạn cứ như vậy khoảng 1 tuần là chim bạn đã ăn được cám được rồi đó.
    theo mình bạn nuôi chim chuyền nên cắt cánh để lâu lâu thả chim ra để chim nó dễ thuần hơn đó bạn với lại như thế sẽ dễ tắm cho chim hơn không cần phải có lòng tắm.cắt cánh tuy xấu như chim sẽ không lộn+sắp ra lông rồi nên có xấu cũng xấu không lâu đâu.à khi tắm cho chim bạn nhớ để cihm chỗ yên tĩnh bạn nhé,nhớ lúc đầu để nước ít thôi nhiều quá chim nhẩy vào nước nhiều quá chim hoảng đó.bạn có để nước+1 con cào cào trong đó là chim nhảy vào à.chúc bạn thành công.hjhj.mình cũng mới chơi đây có gì ACE thông cảm nhe

ngoctiendha thích bài này.
  3. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    còn vấn đề tập hót thì mình không rành lắm nhưng mình nghĩ than chuyền đã học của cha mẹ nó giọng rừng rồi nên mình nghĩ cứ đẻ tự nhiên không cần ép giọng nhiều quá.cứ từ từ chọn con nào thật hay rồi xin học ké :D chứ nhiều giọng quá mà không giọng nào ra hồn thì cũng không hay.thân

4. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhé. mình cũng mong em nó dạn dạn 1 tí. nge mấy a e nói nuôi than bổi lâu dạn nên gắng kiếm em chuyền xem ntn. mình mới nuôi than lần đầu nên chưa có kn lắm.

5. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    bạn cứ cắt cánh thả ra sẽ dạn hơn đó.dù sao than chuyền vẫn dễ thuần hơn bổi/chúc bạn có con than ngon/