than con mới lớn hay bị sặc sặc

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thanhbinhsim, 14/6/08.

1. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là e mới mua 1 than con mới lớn về cho ăn rất nhiều dế lắm cứ hả miệng là em cho ăn củng có cho ăn sâu tươi cào cào cào cám sáng củng có tắm nắng trưa củng có tắm nước.

Mà kg hiểu
    sao em nó cứ 1 lát sà sặc sặc hà.kg biết có bị bệnh gì kg?mong ấy a chỉ giúp cách phòng và chữa trị.
    cảm ơn mấy a rất nhiều

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cho chim ăn no quá lên nó sặc đó mà ,đầy hơi hoặc là xem kĩ có phải chim bị ốm không xem có nuớc mũi không vì có nuớc mũi nó không thở đuợc lên cứ vẩy vẩy rồi kêu sặc sặc như kiểu hắt hơi đó xem kĩ lại nha chỉ có 2 yếu tố đó thôi

3. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    không phải là than con mới lớn hay bị sặc em a.Mà do than của em bị gió hoặc bị sóc mồi vào trong miệng. em nên chữa theo 2 cách. Một là bị gió thì em nên giã củ gừng tươi nhỏ vào miệng nó mổi tối trong 1 tuần sẽ khỏi. Hai là em nên cho ăn thức ăn mềm để vết thương trong miệng tự khỏi. .Chú em thành công nha.

4. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em cảm ơn 2 a nhiều
    cho em hỏi con chòe than của em hnay thấy ra lông cổ với lưng đen bóng có phải là trống 100% kg?thấy nó củng siêng hót líu ríu trong miệng càng ngày càng lớn như vậy thì khoảng bao lâu nửa sẽ hót lớn như lúc trưởng thành.ah hót vậy mình đem ra dợt đc chưa.khi mình hút gió thì em nó kêu ché ché của chim con vậy là sao mong mấy a chỉ giúp mình cảm ơn nhiều.