than con mới lớn hót líu ríu mong ae chỉ giúp

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thanhbinhsim, 30/6/08.

1. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi con chòe than của em thấy ra long đen bóng có phải là trống kg?thấy nó củng siêng hót líu ríu trong miệng càng ngày càng lớn như vậy thì khoảng bao lâu nửa sẽ hót lớn như lúc trưởng thành.ah hót vậy mình đem ra dợt đc chưa.khi mình hút gió thì em nó kêu ché ché của chim con vậy là sao mong mấy a chỉ giúp mình cảm ơn nhiều.

2. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    ah mấy a cho em hỏi là giai đoạn này mình nuôi sao cho ăn gì cho mau hót lớn và ra miệng.em cảm ơn

3. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Chim của em là chim trống đó, nó hót líu ríu là đang đi gió, hót chuyện đó, em trộn sâu khô và cám cho nó ăn là nó sung thôi, nếu kô có sâu khô thi cho ăn sâu tươi mỗi ngày, than mà không có cào cào và sâu thì nó không hót và không sung chim. Chúc em có con chim hay nhé.

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nuôi chim phải có kiên nhẫn bạn à chứ chưa gì hết mà đòi nó mau lớn thì làm sao cho nó mau lớn được mình phải nuôi và ăn đầy đủ chất thì từ từ nhanh lớn bạn à chim bạn chưa dợt được đâu bạn có thể đem tới cho nó học hỏi thêm những tiếng hót hay nhưng mà đỡ xa xa ra nhan

5. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    ah mấy anh ơi hôm nay em hút gió con than của cũng bắt chước hút theo, em cũng muốn đem ra dợt nhưng ngại lắm
    nói chung thức ăn thì em cho đầy đủ, cào cào, sâu lúc nào cũng đầy đủ, em không cho ăn sâu khô mà chỉ cho ăn sâu tươi trộn với cám.Mình không cho ăn sâu khô, chỉ cho ăn sâu tươi không như vậy có tốt không mấy anh? Mấy anh chỉ giúp em cảm ơn nhiều!

6. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    kiếm bác nào có chú than hót tốt mượn vài bữa cho em nó học cho mau lên giọng , nhớ là để xa ra chỉ cho nghe thôi , đừng cho thấy mặt chim già sẽ rất dễ bể chim đó. mang đến cội dợt cũng được nhưng chỉ để ở chỗ nào xa xa cho nghe tiếng chim khác hót thôi

7. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    nói chung chim mà chăn sâu tươi nhiều thì càng tốt bạn à mỗi ngày cho nó ăn khoảng chừng 60con sâu tươi và trứng kiến nữa là ok luôn

8. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    ah bạn ơi nhưng mà trên vùng cổ chưa ra lông xanh đen nửa và vùng ngực vẫn còn màu vàng.miệng còn màu vàng của chim con luôn .mình sợ nó còn non wá đem ra nó nghe nó kêu ché ché tưởng mẹ nó là chết=P~ cho nên đg rối trí đây.mong mấy a cho ý kiến mình cảm ơn nhiều

9. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    ko sao đâu bạn à bạn cứ đem ra cho nó học hỏi đi chỉ cần con than trưởng thành hót là nó hót lại thôi đó là những con than con tập hót đó bạn à nó học tiếng hót của những con trưởng thành đó chứ ko phải tưởng mẹ nó đâu iêng tâm đi

10. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn a khoa nhiều
    anh khoa ơi cho mình hỏi cái nửa nha.than mình đg tập hót sung vậy mình tắm thương có ảnh hưởng gì kg?có ít hót lại kg?mong a kho chỉ giúp mình cảm ơn nhiều

11. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    chim đang căng bạn cho phơi nắng sáng rất tốt , còn việc tắm thì ảnh hưởng cũng khá nhiều đó bạn , tuần bạn cho tắm 2 lần là ổn rồi , tắm xong nhớ phơi nắng cho khô lông nha bạn ,tắm nhiều chim sẽ mất lửa đó bạn, tắm lựa những ngày trời đẹp nha(có nắng) , mưa thì ko nên cho tắm

12. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn rất nhiều.
    mấy ae ơi cho mình hỏi sao mấy hnay thấy lông chim rụng mấy cọng giống như là thay lông vậy.mà con than mình là mới lớn than chuyền đg hót chuyện thì rụng lông này là thay lông hay là do nguyên nhân gì.mong ae chỉ giúp mình cảm ơn rất nhiều

13. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    trong giai đoạn này mình cho ăn gì tốt và đk chăm sóc ra sao xin chỉ giúp mình cảm ơn

14. KhoaSky

KhoaSky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    con chim của bạn đang thời kỳ trổ lên mép đó ,cho ăn sâu cào cào trứng kiến nhiều vào ,bạn nên cho nó học giọng những con hay nếu không nó sẽ hót toàn tiếng người không đó.

15. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    à chim của bạn đang thay lông đó chứ ko phải nguyên nhân gì đâu bạn à , đang thay lông thì ban nên phủ áo lồng lại nếu chim bạn nó dạn thì phủ áo lồng còn ko dạn thì khỏi phủ áo lồng vì phủ áo lồng thì nó càng nhác thay vì nó thay lông trở còn hơn là để nó nhác chim bạn tới mùa thay lông thì bạn cứ cho nó ăn 1 ngày cho nó ăn sâu tươi rồi ngày kế tiếp bạn cho nó ăn trứng kiến rồi ngày kế tiếp nữa bạn cho nó ăn cào cào nói chung là một ngày cho nó ăn khác nhau ăn vậy thì chắc là đủ chất lắm đó và tắm cho chim ko bị ảnh hưởng gì hết bạn à bạn rảnh thì phơi nắng cho nó nữa nha

16. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn 2 bạn rất nhiều.
    hèn chi mấy hnay thấy nó rụng lông mà xót dể sợ luôn.hy vọng là thay lông xong đẹp trai hơn nhiều =P~ vì giờ lông nó kg đc đẹp mấy.
    hnay a ở gần nhà mua 1 con than bổi để gần than của mình tưởng nó sợ ai dè nó hót luôn mừng kg thể nổi.hnào rãnh sẽ đem ra cho em nó nghe những bật tiền bối hót hay dể tập theo mới đc=P~

17. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    anh khoa cho mình hỏi nha muc đích của việc trùm áo lồng có tác dung gì~X(.chim mình củng dạn lắm vì nuôi chim con mà.nên trùm hay kg và ngày mình trùm suốt luôn hay sao.chỉ dùm mình thank nha