Than hoạt tính làm mất hiệu quả của Lá bàng.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi N0obSG, 20/4/08.

1. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình dùng lá bàng ngâm cho nước giống tự nhiên ,tại hồ ngăn làm 2 ,1 em La hán ,bên kia 1 đàn 3 đuôi, lá bàng khi cho vào hồ nước chuyển màu trong xanh khá đẹp mắt ,quan sát thấy cá nhanh nhẹn ,hoạt bát ,ăn nhiều ,đặc biệt La Hán lên màu ngon hơn ,nhưng mua thêm hộp than Hoạt tính bỏ vào ngăn lọc thì sáng hôm sau nước trong veo ,nhưng trong trắng ,ko xanh ,tất nhiên là mình hiểu than đã hấp thụ hết nhựa của lá bàng ,việc này vừa làm mất hiệu quả của lá bàng lại làm mau mất khả năng hấp thụ của than ,vì vậy bạn nào có ý định để chung 2 thứ này thì ko nên ,lợi bất cập hại ,1 kinh nghiệm nhỏ chia sẻ với anh em, nếu ai đã biết thì srr ....

2. thiennienkien

thiennienkien Member

Thích đã nhận:
    0
    Lâu nay nuôi cá nhưng không tham gia diễn dàn này nên chưa biết công dụng của lá Bàng.Không biết em có thể trả lời lại cho mình biết công dụng và cách dùng, liều lượng thế nào không? em chụp hình lá Bàng cho mình xem được không? vì sợ địa phương gọi tên khác nhau ấy mà ( nhà quê cẩn thận.He..he).Cảm ơn em nhiều nhé!!!

3. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    công dụng của lá bàng dùng để sát khuẩn chữa các vết thương ngoài da và giảm độ ph(nhưng kô đáng kể).cách dùng thì cho khoảng từ 3-4 lá nhỏ ngâm trong 100l.Chỉ bít nhiêu đó.Các bác nào có kinh nghiệm thì bổ sung thêm

4. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ 4 tấc x 8 tấc bạn cho chừng 3 lá bàng tươi. 2 ngày sau vớt ra thay 3 lá bàng tươi khác vào. Cá sẽ hết bị nấm ngay.

5. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ủa! mình nhớ không nhầm là lá bàng rụng (tức là đã già rồi) phơi khô sau đó mới dùng cơ mà, với lại mình thấy khi cho lá bàng vô thì nước chuyển sang màu vàng chứ chưa thấy màu xanh bao giờ :D

6. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lá bàng có tác dụng khử độc khá tốt ,giúp nước giống môi trường tự nhiên ,ngoài ra cá Rồng hay cá Xiêm ,cá La hán .....,nói chung những loại lên màu theo điều kiện mội trường thì em thấy lá bàng sẽ giúp cá phát huy tối đa khả năng của mình,ở quê mới nhiều lá bàng đó anh,Cây bàng thì nơi nào cũng gọi như nhau,cái cây có nhiều nhánh phân tầng xòe rất rộng,họ trồng chủ yếu lấy bóng mát,chắc nói vậy em biết anh biết nó rùi,hồ 80x60 thì anh sử dụng khoảng 8-10 lá ,tươi ,khô ,hay mới rụng ,hay non ,hay già đều đc hết,anh có thể cắt nhỏ (nếu muốn tác dụng ngay) hoặc để nguyên lá,khoảng 1 tuần lấy ra cũng đc,anh ngâm trên hồ lọc ấy.
    Em sd từ khi còn nuôi cá Lia thia bắt dưới ruộng kìa ,hồi đó còn nhỏ, vậy mà cá Lia thia em nuôi lên màu đẹp như Xiêm lai,cá ruộng mà chiến bất tử, bây giờ nuôi La hán thấy cũng tốt,nhưng anh nhớ đừng sử dụng chung với than,vô ích vô bổ đấy,em nhớ cũng có bài nào đó trong diễn đàn này nói về Lá bàng rùi,anh có thể tìm coi,họ ghi cụ thể hơn,em thì xài chứ cũng ko nghiên cứu kỹ ,vì nó khử 2 cái chất gì gì đó trong hồ cá làm cho cá khỏe hơn,anh cứ thử sẽ biết..........

7. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lá nào cũng xài dc hết bạn, nếu bạn cho lá xanh còn trên cây bạn sẽ thấy nước trong xanh ,khá đẹp mắt đấy...

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    là nuôi cá lâu rồi nhưng giờ mới biết công dụng của lá bàng,lần này về thử xem sao

9. daugu_chudep

daugu_chudep Member

Thích đã nhận:
    0
    hãy cẩn thận với than hoạt tính nhé nó hút các chất độc , nhưng trong hồ cá ko còn chất độc nữa nó sẽ thãi chất độc ra lại hố cá đấy

10. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Than hoạt tính cho vào nước chứ có phải Than củi đốt cháy lên khói đâu mà phát sinh ra khí độc#:-S.Than hoạt tính được chế từ vỏ gáo dừa,nung ở nhiệt độ cao.Có năng hấp thu tốt những chất độc (NH3,NH4,H2S...) trong nước,thường dùng trong kỷ thuật lọc nước.