Than hoạt tính và nham thạch cho hồ cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Uchiha_Itachi, 20/2/08.

1. Uchiha_Itachi

Uchiha_Itachi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Các bác cho em hỏi : Than hoạt tính và nham thạch có ích lợi gì cho hồ nuôi cá la hán không ? Vì em đang tính làm 1 cái lọc ngoài cho hồ giống như mấy cái lọc ngoài các bác chỉ làm trong góc sáng tạo chuyên mục bể thủy sinh đó .

Hiện nay em chỉ sử dụng bông gòn ( mua ở nhà thuốc ) và bông lọc lỗ to , thấy cũng tốt chán nhưng để cái máy bơm nằm trong hồ choáng chỗ quá , với lại mấy em cá nhát cứ núp vào trong đó , nên đang tiến hành làm cái lọc ngoài.

2. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nham thạch và san hô đều rất tốt cho cá, giúp ổn định pH nước, làm chỗ ở cho vi sinh, nước trong, nham thạch còn cung cấp các khoáng chất cho cá (mình nghe nói vậy). bạn có thể dùng san hô , nham thạch để làm lọc đáy hay lọc tràn như các bạn trên 4rum này đã hướng dẫn. Chúc bạn có bể cá đẹp

Last edited by a moderator: 20/2/08
  3. Uchiha_Itachi

Thích đã nhận:
    14
    Sẵn tiện bác cho em hỏi luôn là mua nham thạch với tahn hoạt tính ở đâu ? giá cả pao nhiu thế ?
    Nghe các pác pên thủy sinh nói chỉ sử dụng than hoạt tính trong thời gian nhỏ thuốc trị pệnh cho hồ cá thôi, thế mình xài có được ko , íh em hỏi là xài luôn ấy ?
    Em làm cái lọc đáy hơi pị khó khăn vì em hok kiếm ra được chổ bán cái vỉ nhựa, pác nào biết chỗ thì chỉ em lun ^^

4. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Than hoạt tính thì các tiệm bán cá ở đường Nguyễn Thông đều có bán b5n ạ . giá khoảng 10ngàn/bịch , có khi giờ thì cao hơn khoảng 12000 đến 15000đ/bịch
    nham thạch thì mình mua ở tiêm cá Vũ ( anh Codai ) , nằm gần góc Nguyễn Cư Trinh-Nguyễn Trãi , Q1 , TP HCM , giá 7000d/kg

5. Uchiha_Itachi

Thích đã nhận:
    14
    thanks các pác ạh, mí cái ấy mua về xài lun hay là có rửa hay ngâm gì ko các bác ?

6. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn phải rửa sạch sẽ chứ,cái gì cũng cần vệ sinh sạch sẽ mới cho vào hồ chứ bạn.

7. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác cho em hỏi lun nếu mình rải than hoạt tính và nham thạch xuống đáy hồ không bik có dc không ạ

8. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hồ nhà mình đang nuôi 1 bầy rùa và 1 em la hán ,mình dùng đá nham thạch làm đá cho hồ còn than hoạt tính thì để trân hộp lọc giúp ổn định chất lượng nước hơn.

9. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái lọc JEBO 502 của em nó cũng có sẵn than hoạt tính ở trong cái màng lọc, em muốn hỏi là em rải than hoạt tính xuống đáy hồ lun đc hok ạ

Last edited by a moderator: 5/3/08
  10. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Ngày hôm qua mình đã thử bỏ than hoạt tính xuống thì vẫn tốt không sao đâu bạn nhưng về lâu về dài thì chưa biết được mình sẽ nghiên cứu vấn đề này thêm.....

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cả hai có điểm giống nhau: Lọc trong nước
    Khác nhau : Than hoạt tính hấp thụ khí độc tốt hơn,Nham thạch cho môi trường nước ổn định hơn.

12. mgag

mgag Member

Thích đã nhận:
    0
    than để trên hộp lọc thui. để trong hồ khi vệ sinh vớt ra cực lắm