Than hoạt tính !!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ntdkny, 29/4/06.

1. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có đọc 1 bài trong trang này tiêu đề Bao nhiêu lâu thì nên thay than hoạt tính 1 lần
    Mình có thấy nói là nếu để quá 4 ngày thì than không còn tác dụng và thải lại chất dơ , chất độc đã lọc được xuống hồ.
    Mình thấy thế nên hỏi 1 ông chủ trại cá như vậy có đúng không ?
    ông ta nói là đúng , nhưng chỉ cần mua 2 bịch , thây phiên nhau mà xài .
    Vì khi lọc khoảng 3 ngày thì mấy cái chất nhờn, chất bẩn nó phủ đầy lên than rồi nên than không còn tác dụng , mình lấy ra thay than khác vào rồi rửa sạch than cũ đi phơi cho khô là dùng lại được , cứ như vậy mình mua 2 bịch thay nhau xài là xài được hoài không cần phải thay.
    Mình không biết các bạn có ý kiến gì khác không ?
    xin chia sẻ cho anh em học hỏi
    thanks

2. thanhsangsport

thanhsangsport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    than hoạt tính thay cho miếng xốp lọc nước hả bạn? bạn đọc bài đó ở đâu vậy

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Than hoạt tính muốn tái tạo để sử dụng lại đúng chức năng của nó, phải qua quá trình nung ở 700 - 800°C, sau đó tiếp tục khử tạp chất với hơi nước, hoặc bằng phương pháp xử lý hóa học. Vậy "ổng" đúng hay không, tùy các bạn đánh giá.

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Có thể có trường hợp ông chủ trại cá trên biết cách và có phương tiện để giải hấp phụ cho than. Nếu ông ta làm được và sử dụng muôn năm như vậy thì có lẽ là có một phát minh nào mới . Chứ theo hiểu biết của codai thì cách hoạt hóa của Mig 29 nói là thường được áp dụng cho than. Theo codai thấy nếu dùng nhiệt thì không phải chất nào cũng bay hơi hoàn toàn mà không để lại các sản phẩm của sự phân hủy nhiệt( những sản phẩm này không thể sử lý bằng hơi nước được). Vì vậy sau những lần hoạt hóa tính hấp phụ sẽ giảm cho nên số lần tái sinh là có giới hạn chứ không thể nào thực hiện mãi được . Codai đề nghị bạn ntdkny hỏi xem ông chủ trại cá trên còn có cách giải hấp phụ nào khác hơn ngoài những phwong pháp thông dụng hiện nay không. Nếu có được phương pháp này thì anh em trên diễn đàn mình không lo thiếu than hoạt tính xử lý nước nữa. Thân

Last edited: 30/4/06
  5. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Than thường và hoạt tính đều có tác dụng hấp phụ các chất lên bề mặt chỉ có điều là tính hấp phụ của than hoạt tính lớn hơn nên quá trình hấp phụ sẽ nhanh hơn. Hoạt tính này là có giới hạn, khi hết hoạt tính nó sẽ như than thường vẫn hấp phụ được vì vậy mà ông chủ trại cá sử dụng được mãi (nhưng chỉ là dùng than thường vì vậy hiệu suất sẽ ko cao).

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    .

Ý kiến của bạn longoc rất đáng để codai phải xem lại vốn kiến thức của mình . Dù sao đi nữa codai cũng xin cám ơn bạn đã chân thành đóng góp ý kiến . Thân

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hì hì, Mig cũng đã xem lại cho chắc ăn, nhưng không thấy gì để thất vọng...về mình cả :)

8. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến
    nếu có dịp mình sẽ hỏi lại ông chủ trại cá chi tiết
    và sẽ pót bài nay lên lại
    thân