Than non hót chuyện khi chưa ra lông báo

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ĐATSK, 5/6/08.

1. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chào các bác!
    Khi đọc các bài viết về chim cảnh trên diễn đàn tôi thấy rất thú vị và học hỏi được thêm nhiều kinh nghiệm nuôi và chọn chim. Riêng tôi,tháng 5 vừa rồi cũng mua 4 chú chòe non, trong đó 3 con cùng ổ và 1 con bắt ngoài ( không cùng ổ ), hiện tại chúng đã bay được và đang tập mổ. Mấy hôm trước tôi để ý thấy em chòe không cùng ổ líu ríu trong cổ như mấy em khuyên thường hay hót chuyện . Các bác cho xin ý kiến về việc than đã bay chuyền, chưa ra lông báo nhưng đã líu ríu hót chuyện .

2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Con nào hót chuyện là trống 100% rồi đó, đó là bản năng của con chim trống đó.

3. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    ngày trước em nuôi con chòe non cũng hót chuyện nhưng khi thay lông xong thì hóa ra là chim mái

4. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    nếu là chim bay chuyền thì con mái thường hót chuyện nhiều hơn đó bạn ah. chỉ có con dầu to và lông hơi đen hơn thì mới co nguy cơ la chống thôi. Chúc bạn chọn dc chú chim ưng ý. Chào bạn!

5. dragon999

dragon999 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Con nào hót chuyện líu ríu chắc chắn 100% là đực rồi bạn ạ. Yên tâm đi, mình nuôi loại non này nhiều rồi. Nếu vẫn ko tin thì nhổ 1 vạt lông bằng đốt ngón tay đi cho nó ra báo chỗ đó là chắc chắn nhất. Còn chòe non ko căn cứ vào màu lông được đâu.

6. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Như vậy chắc chắn là chim trống đấy, mình cũng hay nuôi than non, con mái cũng hót chuyện nhưng nhỏ và không nhiều như con trống, hơn nữa con mái tập hót chuyện chậm hơn con trống, hết năm đầu là im hẳn.

7. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Con than non của mình cũng hót chyện nhiều lắm những vẫn đang chờ chú ta cho ra lông báo. Sốt ruột ghê.

8. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    than con còn nhỏ khó phân biệt lắm bạn ạ chờ nó trổ lông đen mun thì mới biết được.chào

9. Bachhson

Bachhson Member

Thích đã nhận:
    6
    Con than non khi đã hót chuyện, tức là lúc đó cũng bắt đầu thấy xuất hiện "Lông Báo". Con mái có hót chuyện, nhưng trong thời gian rất ngắn, hót nhỏ lắm, và không mở mỏ. Con đực không như thế các bác ạ.

10. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Ai nói với bạn là chòe than hót chuyện là trống 100%. ở loài chòe than thì cả trống lẫn mái đều hót chuyện bạn à. Chòe than non chưa thay lông mà hót chuyện là chuyện bình thường thôi bạn à, nhiều con còn hót xổng nữa cơ nhưng giọng chưa được dài và hay. Mình đã nuôi rất nhiều chòe non nên mình có thể khẳng định điều này. Mình mới bắt 1 em tự mổ ăn và đang thay lông óng xanh chỉ với giá 50k giờ cứ nhìn thấy người là hót đòi ăn. Bạn nào có nhu cầu chòe non chuyền rùi mà chim trống 100% thì về HD mình chỉ chỗ cho. Hôm vùa rồi qua xem thấy nhà họ phải có tầm 30 con tầm như vậy.

11. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi con chòe than của em thấy ra long đen bóng có phải là trống kg?thấy nó củng siêng hót líu ríu trong miệng càng ngày càng lớn như vậy thì khoảng bao lâu nua73 sẽ hót lớ như lúc trưởng thành.ah hót vậy mình đem ra dợt đc chưa.khi mình hút gió thì em nó kêu ché ché của chim con vậy là sao mong mấy a chỉ giúp mình cảm ơn nhiều

12. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Cảm ơn các bác đã nhiệt tình cho ý kiến về chủ đề Chòe non hót chuyện khi chwa ra lông báo. Hiện tại hai chú chòe đã là đục 100%, rất mau mỏ

13. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    ah bạn ơi vậy bạn có đem ra dợt chưa đã trãi wa xin chia sẽ mình cảm ơn

14. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Hôm CN em mang hai chú chim tơ này cùng con chòe 1 mùa về quê ( Gia Lâm ) bẫy cho vui. Kết quả là bẫy được 1 chú. Em đi làm cả ngày, tối mới về nên cũng ít thời gian mang đi dượt em, bật băng cho chúng nghe, nhưng bật cỡ nhỏ. Thế có được không hả mấy huynh.

15. thanhbinhsim

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi cho mình hỏi sao mấy hnay thấy lông chim rụng mấy cọng giống như là thay lông vậy.mà con than mình là mới lớn than chuyền đg hót chuyện thì rụng lông này là thay lông hay là do nguyên nhân gì.than của bạn có tình trạng như vậy kg?mong bạn chỉ giúp mình cảm ơn rất nhiều