Thân tặng pro Nickyphan và các fan của LED.Lumia 5.1 - 100W Full Spectrum 5 Channel

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi Trung_kimma, 20/10/13.

1. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    LED Lumia 5.1 có 2 phiên bản,nhưng theo anh mình nên chọn phiên bản 1 hơn.
    http://translate.google.com.vn/tran...=firefox-a&hs=kfv&rls=org.mozilla:vi:official
    Như em đã thấy,1 chip LED 100w có 5 dường điện DC vào,mỗi kênh vào lại có chỉ số điện áp khác nhau,kênh thì 32v,kênh thì 36v,có kênh lại 38v.Dòng của chúng đều là 700ma,nhân lên với 5 thì là 3,5a.Bây giờ em muốn chơi theo kiểu nào?vì kênh 1 và 2 là 36v,3 và 5 là 38v,4 là 32v.Nếu em định dùng Dimmer auto như của anh đang dùng thì cần những thứ như này:em định dùng 4 chip led 100w đúng ko,như vậy em cần mua 3 nguồn 36V,10A hoặc 1 nguồn 32v 5a và 2 36v 10a. Em cần tổng cộng 3 bộ Dimmer tự động như của anh,mỗi 1 bộ chịu trách nhiệm điều khiển 1 dòng điện áp và bộ Dimmer đấy hoạt động dựa trên nguyên tắc tăng hay giảm dòng để tăng giảm sáng của LED..Nguồn là nguồn 36V về em dùng đồng hồ đo Vdc để chỉnh về 32v,36v,38v nhé.Riêng kênh 4 dùng điện 32v thì em chỉ cần mua 1 nguồn 32v,5a thôi vì 700ma*4 mới bằng 2,8a,links nguồn đây:http://item.taobao.com/item.htm?spm=2013.1.0.0.KIl6Ql&id=15569331794&from=dianlidianwai
    Kênh 1 và 2 em dùng 1 nguồn 36v là đủ,mỗi chip là 2 đường vào 36v 700ma,như vậy tổng cộng mỗi chip led dùng điện 36v cần dòng là 1,4a,4 con như vậy là 1,4a*4=5,6a,links nguồn:http://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.136.ltwOx7&id=14767024340
    Kênh 3 và 5 lại dùng điện 38v thì theo anh em mua nguồn 36v rồi về chỉnh lên 38v ,thực tế thì anh đã chỉnh từ 24v lên 27v rồi.
    Còn em muốn dimmer từng mầu 1 tức là điều khiển cả 5 kênh độc lập thì cần dùng tới 5 bộ dimmer và chỉ cần dùng 3 nguồn như anh vừa nêu thôi.Bộ dimmer đấy điện vào bao nhiêu v thì ra ngần đấy v.
    Có ý kiến gì hay chỗ nào chưa hiểu em cứ hỏi tại đây nhé.

Last edited: 20/10/13
    Andy Duong and Nickyphan like this.
  2. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Thanks a Trung rất nhiều...ngày mai e chuyển tiền chắc khoản 3 đến 4 tuần nữa đèn mới về anh àk...E dốt đặc về điện nhưng mê môn cá biển quá nên cũng tự tìm hiểu và cũng có chút ít kinh nghiệm từ đợt chế led luxeon 3w vừa rùi ^^!.Nay sẵn phong trào diy led công nghiệp nên e làm chuột cái dzụ led lumia 5.1 này luôn hì hì... coi kỹ bài của a rùi, em thấy phương án anh đưa ra rất ok nhưng e có chút thắc mắc về nguồn và driver cho led anh àk...Nếu xài nguồn ko, ko cần driver thì có anh hưởng gì chất lượng đèn ko anh,theo e biết thì nguồn hay driver thì cũng giống nhau về nguyên lý là cung cấp nguồn ổn định cho led...A inbox cho e bộ dimmer tự động luôn nhé,e chỉ cần dùng dimmer để đóng ngắt đèn từ từ cho san hô và cá khỏi bị shock thui....

Last edited: 20/10/13
  3. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Vụ này cũng khá nan giải, tớ là người tìm ra con led này, và cũng đã nhờ bạn mua hộ nhưng do nó ko ở cố định bên đó nên ko giao được hàng , đành cancel , vả lại nếu tính đi tính lại, bộ này chế ra cũng khá đắt..... thêm tý tiền làm bộ đèn xịn hay hơn như Kessil .... dù sao thì cả bộ nó vẫn ngon hơn, nên đành chơi led 50w thường mix theo 1 xanh royal 1 trắng.....

4. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Mình cũng nhờ con em bên đó mà nó ko có địa chỉ riêng nên cũng ko ship đc cũng định cancle nhưng nhớ ra có người nhờ ship đc nên quyết luôn 4 bộ gồm: chip lumia reef,bộ optic/lens lumia 5.1 và bộ tản nhiệt.Còn nguồn và dimmer thì nhờ bác Trung kiếm hộ....Tổng thiệt hại cho 4 bộ ~400w ~ 15 củ, còn chơi kessil hồ e phải 8 cái mới đủ 120$x8+ship gần 1000$ rùi...
    Giỏ hàng của e đây...

Last edited: 21/10/13
  5. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    chờ hàng của bác về để view...... xem qua ảnh chụp thực tế hồ thì khá ok....
    Bác phỉa xem kỹ lại cái lend nhé...ko mua ở đây cũng được.

6. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Mình đã nhắc người ship để ý lens 80-110 và chip reef rùi nhưng phải nhận hàng tận tay thì mới chắc ^^! Bác yên tâm e sẽ post thường xuyên đến khi lên hồ luôn hehe...nhưng chắc phải 3 đến 4 tuần nữa hàng mới về tới.....

7. linhtp272

Thích đã nhận:
    356
    cơ mà em dự cả nguồn + dimmer + cả mấy bộ này của bác cũng tốn kha khá đấy :))
    Không sao...chờ kết quả xem thế nào....e rất thích ánh sáng của chip này...:)

8. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Mình thấy hình như mục 2 'hanging kit 4 led heatsink" chỉ là phụ kiện dây treo đèn chứ không fair là đế tản nhiệt và quạt tản nhiệt đâu nhé, bro kiểm tra lại xem có phải không nhé.

ĐÃ KIỂM TRA BỘ NÀY THÌ CHỈ GỒM NHƯ HÌNH NHÉ, NẾU CHỈ NHƯ NÀY THÌ KO NÊN MUA: [​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:32 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 AM ----------

Mình đã đọc và cũng đã nghiên cứu về bộ nguồn này, thường bọn nước ngoài sẽ dùng một con driver ldd-700hw-led-driver chạy cho mỗi kênh để ổn dòng và nguôn cung cho mỗi led, vì bon này sẽ dùng bộ nguồn duy nhất 48V cho led này, và các con driver kia sẽ đảm nhiệm việc ổn dòng và hạ V xuống cho bằng công suất của mỗi led trip.

Hiện tại thì anh em đang chơi thì đều dùng nguồn trực tiếp không qua driver, nhưng bản thân mình có chút concerns về sự ổn địn lâu dài đối với led.

Link thảm khảo về cách đấu led Lumia này: http://ledgroupbuy.zendesk.com/entries/24847592-What-do-I-need-to-power-the-Lumia-5-1-LED

Last edited: 22/10/13
    Nickyphan thích bài này.
  9. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thanks bro nhắc...hên là kịp ko là toi 60$ cho 4 cọng dây cáp...Tụi này làm ăn để hình lừa tềnh vãi[-(