thằng hề đen nhà em nó đánh bọn da cam te tua,cứu em,cứu cá!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi VuTien, 24/10/10.

1. VuTien

VuTien Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi con Nemo đen nhà em nó đánh tan tác mấy con màu cam,đánh đến nỗi mấy con màu cam nhạt hẳn màu,bơi dính trên mặt nước,có con chạy cả xuống hệ thống lọc ở dưới.có cách nào xử lí không hả các bác?nhìn trông thương quá:(

---------- Post added at 02:27 AM ---------- Previous post was at 02:18 AM ----------

ah nữa,em thấy ở Vn các bác hay chơi trải sỏi ,đá dưới lòng bể nhỉ...bể của em thì trải cát,trông có vẻ như không được đẹp như của các bác,liệu bây giờ em cho thêm sỏi,đá vào có được không nhở?cát ở bể em đã được 1 năm rồi,cho đá vào bây giờ liệu có ảnh hưởng gì không???thằng ở công ty bán cá nó bảo không nên cho vào nhưng em thấy nghi nghi.các bác giup em với,cám ơn các bác nhiều

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    bác chuyển con nemo đen về VN cho mình là mấy con nêm cam hết bị đánh à, ke ke!
    thường khoang cổ tụi nó dành lãnh địa ghê lắm, có thể bác đặt vái con hải quỳ ở hai bên góc hồ cho tụi nó làm nhà, thường khi có nhà rùi tụi nó chỉ quanh quẩn ở 1 chỗ ko đi tùm lum đánh nhau nữa ke ke
    bể trải cát đẹp hơn trải san hô vụn, cát là the best rùi ko nên thay đổi làm gì!

3. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Bác cứ bỏ con hề đen ra chỗ khác là được mà,nói chung bọn khoang cổ hề hay bắt nạt mấy em nêmo yếu đuối lắm.

4. TLC

TLC Member

Thích đã nhận:
    0
    Vutien có thể bắt ra con đen ra ngoài về đễ đưới hồ lọc, khi nào mấy con cam lành hẳn và quen cái hồ thì bỏ con đen vào lại. Lúc đó nó sẻ là thành viên mới trong hồ thì nó sẻ đầm tính hơn.
    Hồ của Vutien có cát thì vẫn đẹp và không nên bỏ sỏi vô vì sẻ nhìn kỳ kỳ với 2 loại cát sỏi lẫn lộn. Ngoài ra phần lớn người nước ngoài không dùng sỏi loại lớn vì sỏi loại lớn có thể bám chất dơ vào đó và rất là khó lọc sạch được, vì thế sẻ tạo ra chất dơ bị động trong thân sỏi. và khó giữ cho chúng trắng đẹp theo thời gian được.

Bỏ sỏi hay cát thêm điều được nhưng phải qua một thời gian, chứ không phải đổ một lần lên nền hiện tại.

5. VuTien

VuTien Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy em nemo đen ở Vn ít hàng hay sao hả bác?theo em biết thì bọn nemo hay quanh quẩn ở san hô sống thật(hải quỳ phải không bác)nhưng bể em vẫn chưa nuôi được vì bể thiếu ánh sáng...đang nhờ người bạn về Vn mua giùm cho mấy cái đèn,bên em đắt lắm chả chơi
    chắc tại em nhìn bể cát nhiều rồi đâm nhàn mắt,với lại em nghĩ thằng bán cá cố tình làm cát để em phải trả thêm tiền.(vì hồi xưa làm bể ông chú em ở Vn có gửi sang cho một bao tải đá,có sẵn đá thế rồi mà nhất định thằng đó nó không đồng ý làm đá,hồi đó có biết gì về cá nước mặn đâu nó bảo sao nghe vậy)nghĩ giờ còn bao đá nằm đó thấy tiếc của nên mới mạn phép hỏi các bác...các bác chu đáo quá cám ơn các bác nhiều nhé

---------- Post added at 02:03 AM ---------- Previous post was at 01:48 AM ----------

hôm qua em hỏi người bán cá thì họ định mang con màu cam đi một thời gian cho nó khỏe hẳn rồi người ta mang thả lại,vì người ta sợ không bắt được con đen(bắt nó chui vào khe đá)còn con da cam thì bị đánh yếu rồi nên toàn ngoi lên mặt nước dễ bắt.ah mà nếu cho cá sống ở dưới bể lọc cũng được hả các bác?cá sống dưới đó được bao lâu?còn nhiệt độ nữa...mà con đen mãi sau này em mới thả đấy chứ,mấy con cam có trước...thế mà vẫn bị oánh
    còn chuyện đá thì em cũng nghe người bán cá nói giống y như bác,vậy là nó nói đúng chứ không gạt mình...chứng tỏ nếu thế ở Vn các bác không có con cá lọc cát nhỉ?!nó ăn cát lẫn chất bẩn rồi nhả ra cát trắng...không có nó vài ba bữa bể bẩn chết
    vậy chỗ đá thừa em bỏ vào bể nước ngọt vậy...cám ơn các bác nhiều nhé

6. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    có phải con cá có 2 cái râu, nhìn giống con cá chép nhỏ ko bạn, nếu vậy thì VN có đó chứ

7. TLC

TLC Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là con đó nó quên và bảo vệ nơi chốn ở của nó rồi. VuTien mà còn đễ con đó trong hồ thì còn khác nào vô cũng bị nó cắn hết.
    Cát mà bị bản trong vòng 2-3 ngày thì VuTien nên đo độ PO4 và NO3 trong nước coi có bị cao không.Với lại VT nói bỏ gì vô nước ngọt ? đá sống hay là san hô vụn đễ trải nền ? nếu là san hô vụn thì nên coi chừng độ pH trong nước vì nó sẻ làm tăng pH trong nước.

8. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    ông bạn ơi đừng có mang đèn từ VN sang tui cong đang định nhờ ông mua hộ bên ấy rồi chuyển về đây này. Tiền nào của nấy thôi, không bao giờ có cái gì vừ rẻ vừa tốt cả.
    các bạn bên Mỹ bây giờ dùng T5 ATI theo tui ông cứ mua mà dùng, cũng tương đối đắt nhưng so với thu nhập bên ấy thì cũng chẳng đáng là bao, hơn nữa nếu biết cách mua thì chỉ bằng 50% giá niêm yết thôi........ (cái này thi mấy ông SV ở Ostrava thạo lắm)

9. VuTien

VuTien Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghe lời bác bỏ con cá đen xuống dưới rồi,mãi mới bắt được...để một thời gian xem nó có ổn hơn không.ah em nói là san hô vụn em không dùng tới em định thả vào bể nước ngọt ấy mà,có được không hả bác?

---------- Post added at 11:11 PM ---------- Previous post was at 11:09 PM ----------

nó giống con cá chép thật bác ah nhưng không có râu,em nghĩ chắc Vn mình có vì em coi lại mấy bể cá của các bác có bác có bể cát mà,có bẻ cát chắc có con đó thôi

---------- Post added at 11:37 PM ---------- Previous post was at 11:11 PM ----------

vâng bác nói cũng có lý nhưng mà như bác cũng biết đấy em cũng không thiết tha gì ở bên này nữa nên giờ có sắm đồ xịn vào rồi cũng vô ích thôi,mấy bữa nữa lại bán rẻ như bèo ấy mà(mấy thằng Tiệp lợn ngu lắm không biết gì đâu bác ạ)có khi còn chả bán được ấy.nên em tính mua tạm chơi tạm thôi kiểu gì đồ Vn chả dùng được 2 3 năm

10. TLC

TLC Member

Thích đã nhận:
    0
    Như mình đã nói, nếu là san hô vụn thì có thể làm tăng độ pH trong hồ cá lên 8.0 trở lên, chỉ thích hợp cho vài loài cá Ali (Cichlids).
    VuTien có thể đo độ pH trong hồ nước ngọt thì sẻ biết pH cao hay không?
    Còn một cách khác là biết thì VuTien lấy một cóc dắm ăn, bỏ chút san hô vụn vô, nếu nó nổi bọt thì là cái đó tăng pH trong hồ.