Thăng trần và số phận của em nó?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hcongthuc, 20/3/12.

1. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Đây là chú bổi đầu tay của em, cũng là chú đầu tiên nuôi nổi tư trước đến giờ.
    Ngày ấy nó thế này:
    sau hơn 1 năm thì nổi, lần đầu tiên mang ra rừng em nó chơi rất ấn tượng, thúc và gọi đan xen từ sáng đến trưa. chơi rất đều kèo và mau sào. sau khi bắt được 7 chú (chỉ bắt nhan, tốc hành) thì bắt đầu giảm sút, đi có hôm không gáy, có hôm gọi bổi về cây thì im. đấu gù 2 - 3 sạt là tị và xù lông. có nhiều ý kiến trái chiều khuyên em nên bỏ, nên nuôi, mong các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên có nên nuôi nữa không để em loại luôn cho đỗ tốn công ạ.
    Ngày hôm nay nó thế này:
    trước đây em biệt giam nó trong lồng bẫy, nó lại có tật đâm thằng đầu lên trên giống Đa Đa nên xấu xí thế này đây:

2. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Bạn hãy giữ nó lại mà nuôi giù sao nó cũng đã giúp bạn bắt được 7 chú bổi đấy là nó đã trả ơn bạn đấy, mình để ý thấy lóc lồng sắt bạn nhốt nó không che đậy kín nên nó sẽ tìm cách thúc đầu vào lồng dẫn đến toác đầu ra. Lấy cái áo cũ tối màu che phủ kín nóc lồng và mặt sau lại

3. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Thức,

Chim được đấy nuôi không tốn lúa đâu, do bạn pressing em nó quá nên em nó quá tải. Thức nên dưỡng em nó lại một thời gian, quan tâm đến chế độ ăn uống của em nó 1 tí, trùm áo lồng lại, nếu có thể để em nó gầm chim mái chân dài một vài tuần. Tình trạng này Thức chăm đến tháng 10 rồi đem ra rừng tập lại, hình như em nó có vấn đề về sức khỏe đó.

Chúc em chim của Thức lấy lại phong độ nhé !

Trân trọng,

Sambau

4. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Ăn thua gì, con bể của anh hồi xưa nó lòi cái sọ màu trắng, vẫn chơi tốt, con hậu 4 của anh cũng thề giờ nó đẹp dai lém.

5. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Em xin bổ xung thêm ạ, em nó gáy giọng đồng kim thì phải, đôi lỡ, gáy to, tiếng gằn và có vẻ rất rễ gọi chim rừng chung cây. chim về đấu chưa trận nào gù quá 6 tăng (1 là bắt luôn 2 là im xù lông b-() ạ. Con này trước em biệt giam trong lụp luôn. mấy bác chơi chim đến nhìn kêu con này ngón chân ngắn, lông ướt, chỉ quy mờ nên chơi lình xình không đều, chứng, bỏ đi kẻo mất công.
    Mong các bác cho em thật nhiều nhận xét và lời khuyên ạ

Last edited: 20/3/12
  6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    mong rằng anh sẽ sớm có được bộ sưu tập các chú mồi giọng thổ,kim... do mình nuôi từ buổi lên.

7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chú chim đẹp vậy không có lý gì lại bỏ bác Thức ạ . Nếu nó chưa chuẩn thì cũng nên nuôi để kiểm nghiệm cái trồi sụt của nó thế nào và tìm hiểu xem tại sao .
    Ngoài những vấn đề về sức khỏe - tật tẹo - chứng của một con chim bác thử xem xét và nghiên cứu thêm vấn đề về lụp .
    Như bác nói thì em này từ khi ra tập đến khi bắt đc 7 con bổi đều ở trong 1 chiếc lụp . BÁc thử tìm hiểu xem liệu em nó có bị khó chịu hay bức xúc gì khi ở trong loại lụp đó không . Nếu có thể bác thử dưỡng em nó lại một thời gian rồi đổi thử sang loại lụp khác xem sao .
    Vì như em biết có một số chú chim hơi khái tính ví như tôi có quen 1 anh có 1 chú chim khi bình thường thì ok nhưng cứ khi nào thấy chủ của nó ....Cởi Trần ( ko mặc áo ) là nó ... tịt .
    Chúc bác rèn em nó thành tài .

8. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Con ấy mà chỉ quy mờ thì chỉ quy nào mới đậm? Có lẽ bác ấy xem chim khi đang thay hoặc chuẩn bị thay lông nên lông xuống màu đó thôi.
    Đầu trọc nhưng mắt nó "có hồn" chứ không còn "hồn nhiên" như khi còn bổi.
    Chim chơi sồi sụt thì phải để ý xem có bị rớt lông không, thấy gần lồng có vài cọng lông của nó thì không nên ép đi rừng làm gì Thức ạh.
    Chim đã sút 7 cú mà định bỏ đi àh? Bỏ đi thì bỏ đây ... Không kiên trì kiên định nên cứ phải loay hoay nuôi chim lỡ mãi ...

9. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Cụ hoàng lại gài thế cụ thức rồi, bỏ đi, bỏ đây...cuối cùng gút lại là bỏ đi đâu????cụ thức mà bỏ đi em cùi ...thành cùi bắp luôn hô hô.nhìn bộ quy và mặt nó cũng không hồn nhiên đâu.quy cườm, mắt , cấp mình đạt. ko chơi nó thì chuyển sang nhà cụ hoàng đổi con thổ rền về chắc cụ hoàng đổi ngay ấy chứ.

10. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Đây là ý kiến của bác NAMNHI về trường hợp cu gáy của bác Thức.

11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cài gì mà cài. Bực cái ông Thức - mồi có trong tay lại cứ loay hoay nuôi chim lỡ.
    Vài bữa nữa a đi Bảo Lộc đón dâu - Thiện chuẩn bị cho con mái ô vu quy nhé.

12. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Xin chân thành cám ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ cho em, không biết nói ghì hơn ngoài lời cảm ơn ạ.
    Báo cáo với các bác thế này, thực ra sự kiên trì, đam mê thì em có đủ, ấy thế nhưng do chưa có kinh nghiệm nên em hơi lo lắng về nước hậu của em nó các bác ạ. em nó là con đầu tay của em cho nên nếu nó không đủ tiêu chuẩn tập mồi thì em cũng để lại trong nhà để nuôi chơi, em là chỉ muốn biết liệu tố chất của em nó có thể làm mồi khá được không chứ nếu mà cỡ trung bình thì để chơi cảnh và tìm tập em khác cho đỡ mất công ạ. Tính em thà không có thì thôi, chứ cầm mấy con mồi kém đi gác thì thôi ở nhà luôn đỡ ôm cục tức mang về hihi
    Một lần nữa xin trân trọng cảm ơn các bác đã nhiệt tình nhận xét, động viên cho em. em vui lắm, mong rằng lần sau có ghì thỉnh giáo các bác lại nhận được sự nhiệt tình của các bác như lần này. Trân trọng.

Last edited: 22/3/12
  13. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Lại phiền các bác tý vậy:
    Hôm rồi vô tiệp chim cảnh, thấy có em này kêu nuôi được 5 tháng rồi, dám đấu với mồi rồi (nghe họ nói thế hên xui) em thấy cấp mình dài, chân cũng to dài, đầu tròn cổ thắt, cổ lãi, lưng lúc ấy thấy gù, căng (sao giờ không thấy nữa hihi), cặp mắt tròng vàng dày, nhìn thấy phủ phê quá sẵn tiện có tý men trong người sao mà thấy em nó đẹp thế, mua luôn về. mang về gép thử em mái vào thì làm được 2 tăng gù, mỗi tăng 7 tiếng. nghe họ nói thì đồng pha tý thổ, nhưng lúc em nghe gù thí cứ như kim hay sao ấy.
    Hôm nay nhìn lại thì lại thấy xấu xấu:crying::laughing:, gửi lên đây kính mong các bác qua tâm xem xét cho em với a, lần này mà không đạt thì em hứa không bao giờ đi mua chim ở tiệm nữa ạ. nhà đã nhiều chim nhưng cứ thấy là lại muôn mua về thế mới khổ chứ:D

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:13 PM ----------

Last edited: 4/4/12
  14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    haha bác mua lầm hàng rùi cái loại phóng rước này nuôi chỉ khổ cái thân thui =))=)) nói vậy chứ con này nuôi khá chim nhe bác này say nhìn cu cũng ác thật

hungvcb, NHAT DUY TH and hcongthuc like this.
  15. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Bổi bắp ngô
    Em này có cấp mình đúng như bắp ngô người nhỏ xíu dài ngoằng, do điện thoại cùi quá nên hình không rõ lắm, các bác chém cho em nó mấy nhát xem có được xơi đậu xanh không ạ

16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thấy có hai hình hà mà con này xấu we đem đi thịt nuôi chi mấy con cu thúc không lo thúc tối ngày lo gật gù hihi qui kèm tẹt ga luôn nhưng mà nó mà không chắc cu(bác hcongthuc bóp con cu thử đi nó cứng hay mềm) mềm thì kèm tý xin ngậm sâm ah =)), con cu kèm ngoài các chi tiết cườm mỏ qui vảy... thì nó phải có cái cần cổ kèm keke cấm ai hỏi gì thêm xì nhiêu đó thui =))

NHAT DUY TH, banchu and hcongthuc like this.
  17. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    7 hình mà bác Phi, em này gáy thổ đồng hay đồng thổ ghì đó, hôm đó thằng bạn dùng 1 con mồi không biết gù chỉ biết thúc, thúc nhanh và dai như đỉa đánh em nó, mỗi lần mồi gù được tăng hay thúc dồn là em ta phi lên thế gù 3, 4 tăng sau đó mồi không gù lại nên chán lại sàng ra ngoài gù và thúc, cứ thế đến trưa thì xui xẻo nhảy nhầm cầu tử các bác ạ. em này em phỉnh ông bố vợ tương lai đưa ông nuôi mà ông để suy quá

Last edited: 4/6/12
  18. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    hiiiiiii bữa nay bác Thức tuyển nhiều chim đẹp thế, thích cái con bé chút xíu, dài như cái bắp ngô ấy... hiiiiiiiiiii

NHAT DUY TH, PHIOMON and hcongthuc like this.
  19. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    chim bay vào nhà
    Mỗi tuần một vài con, em còn nhiều hình ảnh tư liệu lắm hehe,
    chuyện tưởng như đùa:
    ông bạn của em đang ngồi làm lồng chim, trong nhà cũng nuôi vài chú cu gáy, tự dưng anh chàng này ở đâu phóng thẳng vào nhà thế là bị đóng cửa tù giam luôn.
    3 ngày sau gáy gù, giọng thổ bầu hay thổ rền ghì đó gáy tiếng bự nghe rất xướng tai, cấp mình to dài

20. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ai chà con này mỏ bị chỏi với cái đầu òi mỏ này của mấy con đồng, kim mới hay còn thổ chưa tê bác ơi chim khá tốt tướng nhưng em chê cái mỏ của nó và cái đầu nữa cái đầu của chú cu son bác ơi

junsochun, NHAT DUY TH and hcongthuc like this.