Thành công đầu tiên bắt đầu nuôi chòe than!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi a_li_bo_bo, 24/7/13.

1. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Đầu tiên mua một con bổi già về, bị đi ỉa nuôi được vài hôm chết lăn quay. Sau đó mua một con than non bổi mang về chưa ăn cám còn bị đi ỉa, đến gần thì đâm lồng như chưa bao giờ được đâm. Kỳ công chữa đi ỉa , rồi vào cám, đang vào cám dở ra chỗ Văn Cao thấy một con chuyền thế là lại vác về.
    Mấy hôm lấy tay đút sâu cho em chuyền ăn thế là em bổi kia nhìn thèm quá đứng im nhìn và cũng đòi ăn cuối cùng thì đã chịu nhảy ra mổ:laughing:. Và hôm qua nhìn cóng cám ko còn hột nào thế là đã vào cám con. Qua hai hôm, giờ đến gần ko còn đâm lồng ra cho ăn đi mổ luôn.
    Bây giờ có 2 con than non nuôi, nhưng ko biết hót:crying::crying::crying::crying:

Last edited: 24/7/13
    doan.thuan thích bài này.
  2. Hiển Bảo Khánh

Hiển Bảo Khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bạn mới nuôi chim phải kiên trì, phải hiểu được thuộc tính, bản năng của loại chim mình nuôi. Nếu đượ vậy chắc chắn em nó sẽ ko phụ bạn

vutrunglang and doan.thuan like this.
  3. achillesbui

achillesbui Member

Thích đã nhận:
    102
    Bạn cho mình hỏi là em chuyền về nhốt chung luôn hay sao bạn, mình cũng mua 1 em bổi đã vào cám được rồi nhưng nhát quá, mình lấy que dài ghim sâu đút thì đưa đến gần mỏ mới chịu đớp. Do mình đi làm sớm nên nghe bx kể lại là "sáng con chim của anh nó kêu hay hót gì đó mà anh nuôi chim gì vậy, hót nghe dở hơn chim sâu ngoài vườn nữa" -> mình muốn té ghế luôn. Rán đến cuối tuần ở nhà rình xem, em nó chịu mở miệng là cũng vui lắm rồi.

doan.thuan thích bài này.
  4. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Chết cười với bác này. Bác để hai con gần nhau đê, con bổi nhìn con kia ăn ác quá thế là cứ đứng nhìn sau đó mới nhử con bổi ăn rồi nó quen dần. Em lấy cái que, trên đầu chế một cái kẹp nhỏ bằng tăm tre sau đó kẹp sâu hay dế vào đấy rồi cho con bổi ăn mấy hôm nay nó dạn hẳn.

5. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Kính thưa các bác, hai chú chòe than đã được về với trời vì mama không cho nuôi . Nên bác nào bẫy được chòe than nhớ cảm ơn em nhá :)

6. achillesbui

achillesbui Member

Thích đã nhận:
    102
    Tuần rồi thấy ham rước thêm 1 em non về, càng nuôi càng gầy, ăn càng ngày càng ít lúc đầu được 3 con dế, giờ chỉ ăn được 1 miếng thịt bò bé tẹo, đứng nhắm mắt ủ rủ, bác nào có kinh nghiệm biết em nó bị gì có thể chữa khỏi không giúp em với.

7. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Đầu tiên nhìn phân xem nó bị sao, em cá là nó bị đi ỉa. Bác phải chặn ngay cho ăn dế đi mà thử cho ăn sâu quy trộn với thuốc biosubtyl đi, treo lồng nơi kín gió nhé. Nếu hôm nay ko thành công thì chuyển ngay cho em cấp cứu ko lại phí một chú than!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:58 AM ----------

Hồi trước em mua con chuyền về nó ăn như ko biết no, đút mồi tươi lúc nào cũng chạy đến mổ . Bác achilebuis cấp cứu ngay đi!!!!ko nó lạ quy tiên thì phí

8. achillesbui

achillesbui Member

Thích đã nhận:
    102
    Thôi rồi rồi bác ơi, chắc giờ này nó cũng đến nơi bác rồi đó (2000 km) .... Từ nay chắc ko choi chim non quá, bổi hay chuyền cho nó lành, tội lỗi quá.

9. a_li_bo_bo

a_li_bo_bo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Phí của dời! Khi nào có điều kiện em đang phân vân ko biết nuôi chòe than lại hay là họa mi.

10. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    nuôi cả 2 con đi bạn Cả 2 đều hót giỏi đá hay lựa chọn khó lắm Như mình nuôi cả 2 k cần suy tính Mà hơi cực vì 1 con ăn sâu 1 con ăn cám

11. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    kakaka, nuôi chim là thế đó =)) mình ở nhà nó chả hót hét gì đâu, đi học thì nó hét um sùm về nghe nhà kể vui lắm, chủ nhật ở nhà nguyên ngày canh nó thì có câm :D

12. achillesbui

achillesbui Member

Thích đã nhận:
    102
    Đến nay mình vẫn chỉ nghe huýt gió! Dù đã thay lông xong, lại không có Time nên em nó chưa tiên bộ gì (chắc mới vô nghề mà gặp được em già rừng nản quá), giờ lâu lâu cho em nó tắm thay nước thức ăn thôi, thả thì tiếc mà giữ thì nhìn phát nản!

13. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    chơi chim mà chưa gì nản rùi bạn :) cố lên, coi như thấy e nó tắm táp cũng vui rùi :D

14. achillesbui

achillesbui Member

Thích đã nhận:
    102
    Mình chỉ nản em nó thôi chứ đam mê vẫn còn hihi, định đợi ra tết vào mùa rồi tuyển 1 2 em chuyền chơi tiếp (chim non không có time chăm sợ không sống được).

15. sieugadaihiep

sieugadaihiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn cũng kiên trì đấy, thường nên nuôi ít nhất 2 con mới mau lên

16. jaydinh

jaydinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    vạn sự khởi đầu nan mà bác , cứ từ từ rồi tự bác sẽ có kinh nghiệm trong việc chơi chim