Thanh Long câu được ở Hồ Xuân Hương nè..!

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi lieunv, 19/9/07.

1. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình tham quan "4R Cá rồng" rất nhiệt tình & đều đặn 3,4 tháng nay rồi...; Rất mê cá rồng (nên nghiên cứu hơi kỹ...) nhưng nhà nghèo, con đông nên chưa có điều kiện tậu 1 chú rồng rẻ tiền cho vui cửa vui nhà,... hu...hu!
    Chủ nhật rồi buồn quá xách cần câu ra Hồ Xuân Hương (Dalat) giải sầu..., vô tình túm được 1 Thanh Long mình Post lên để anh, em cho ý kiến nhe.!

2. lahadeptrai

lahadeptrai Banned

Thích đã nhận:
    0
    có ko dậy bác. em ở đà lạt bây giờ mới biết hồ xuân hương có thanh long đó. em nghe loáng thoáng thanh long có ở sông đồng nai. nhưng mà hình đâu em không thấy. bác pót lại xem ,nếu HXh có thanh long thiệt, em cho thuyền lên giăng lưới.

3. hiepph

hiepph Member

Thích đã nhận:
    0
    hè hè bác nì ngộ thiệt ha, khỏe mà rẻ...vậy em cũng thử xách cần ra Sông Hương _Huế kiếm con WA BOI cái đã.

4. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình nói đùa vậy thôi, sau vài tháng tham khảo diễn đàn và lang thang các tiệm bán cá ở Dalat mình mới thỉnh được 1 em Thanh Long trông cũng tàm tạm khoảng 8 tháng tuổi (20-22 cm); Mình đang resize lại mấy tấm hình để post lên xin ý kiến anh em;

5. hoaihong090504

hoaihong090504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác này đùa mà em cứ tưởng thiệt ,đang tính làm 1 chuyến lên ĐL giăng lưới để đem về SG bán chơi!

6. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  7. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Post thì Post lên, có ai nhìn thấy đâu mà phán, hay là câu được cá lóc vậy ta

8. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc bác đùa như thiệt, hồ Xuân Hương ở ĐL thì em ko lạ vì cũng đã có khoảng thời gian khá dài lăn lộn la cà trên đó tới 7 năm ^_^, đọc xong xém tí mướn ghe hút át nhà thằng bạn lên hút cạn sông săn cá rồng ^_^. Sẵn bác up hình lên cho mọi người thưởng thức ^_^, chúc bác sở hữu em cá đẹp

9. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Lạnh thì sao cá rồng sống và phát triển được ????, nghe đến Dalat thì nghĩ ngay tới hoa tươi, rau tươi chứ .....

10. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mọi người ơiiiiiii ......................~X(

Tác giả đã thừa nhận là "đùa" rồi mà mọi người vẫn cứ bàn ... Đề nghị tác giả chụp hình con cá 8 tháng tuồi đưa lên để mọi người xem đê ...

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    [​IMG] post lại giúp bác nhé , à mà bác nè , chút nữa là có một tên yêu cá chết ở HỒ XUÂN HƯƠNG đấy ( vì chờ thanh long cắn câu hehehe)

12. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Post yếu kém quá, tạ lỗi với Anh Em đây...

13. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thêm vài hình nữa nè...

Anh Em cho mình hỏi thêm 1 vấn đề:
    Hôm qua qua nhà 1 người bạn chơi có nuôi 1 em Thanh Long 2 năm tuổi (khoảng 45 cm) chú rồng này vẩy óng ánh trông rất đẹp (lần sau có điều kiện mình chụp vài tấm post lên diễn đàn), nhưng hình móng ngựa trên vẩy không được nổi bật lắm (không xanh lắm) có phải do gien?, chế độ ăn uống?, nhiệt độ?... làm ảnh hưởng không? Rất mong được sự chỉ bảo của Anh Em.

14. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá của Bạn có thể nói rất hoàn chỉnh-thế hiện sự chăm sóc rất chu đáo và hiệu quả của chủ nhân, việc Bạn công bố câu được ở Hồ Xuân Hương đáng bị phạt vạ bắt phải thả cá vào hồ Xuân Hương để gây giống- mà phải thả loại huyết long !!!
    Về con thanh long của người bạn bạn-việc hình móng ngựa không rõ cũng không phải cá biệt-trước hết do di truyền: bố của chúng không có thì chúng cũng vậy thôi,,,sau nữa có thế do nước, thức ăn...với cá rồng cũng như thiên nhiên luôn xẩy ra những biến dạng , thay đổi mà có khi rất kỳ thú...
    Phải nói thêm là Bạn nuôi chung trong bể được đàn chuột bạch rất thú vị: chuột bạch sẽ dọn dẹp các thức ăn vụn rơi vãi của cá rồng và bể thêm sinh động lên nhiều!!!

15. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chuộc lỗi với Anh Em...

Do 1 phút bốc đồng, mình hơi khuyếch đại chủ đề lên, xin chuộc lỗi với anh em bằng cách cố gắng săn tìm các chú rồng ở Dalat gởi lên diễn đàn để Anh Em chiêm ngưỡng được không?..., chứ nếu mua Huyết Long thả Hồ Xuân Hương như bạn LanNgocLan phạt vạ chắc dzợ mình nó cấm cho chơi rồng luôn đó...!

16. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh em hỗ trợ giúp mình...?

- Mấy ngày nay mình quan sát em nó thấy có 1, 2 vẩy bị đậm màu (hơi nâu nâu có 1 ít chấm tr81ng) có phải em nó bị nấm vẩy không vậy?
    - Do ở Dalat thời tiết khá lạnh mình thường thau nước 2 ngày/ lần 30% dung tích bể, nguồn nước mình lấy trực tiếp qua hệ thống nước nóng sử dụng năng lượng mặt trời có ảnh hưởng gì không? có phải xử lý gì thêm không?
    - Mình tính xây 1 bể ciment kích thước 2mx0.6mx0.7m , có 1 mặt kính 10ly, anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình.
    Rất cám ơn.

17. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đền bù cho Anh em nè!

Chú Thanh Long này của người bạn, được 2,5 tuổi dài 45-50cm, đô con trông rất đẹp, xin ý kiến của Anh Em.

18. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  19. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chuyện hay nhất trên forum !

Nếu được bình chọn tôi sẽ bình cho chuyện của bạn hay nhất trên 4rum ! Hay vì rất humourous mà lại nói lên tâm tình của nhiều anh em,đồng thời cunngx rất romantic !
    Chúc cho câu chuyện này ngủ mãi trong 4rum !Mà nhân tiện,bác cũng cho hỏi luôn bác đã đón được nàng nào chưa ạ ?nếu rồi thì chia xẻ cho anh em để anh em còn có lời Chúc mừng bác !
    Chào bác ,chúc bác vui !

20. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tất cả các bạn yêu thích cá rồng chẳng sớm thì muộn tối thiếu phải sở hữu một HL hoặc QB- lý do đơn giản là loại đấy đẹp hơn các loại khác quá nhiều, mười năm trước Tôi đã mơ mà không dám ước vì nó quá hiếm và giá cả thì trên trời luôn...tuy nhiên thời thế bây giờ khác nhiều rồi...Tôi tin rằng giống như cá dĩa: cá rồng (HL,QB)sẽ ngày càng phổ cập hơn-nhưng không dám chắc nếu nó sinh sôi nhiều ở hồ Xuân Hương giống như cá Hoàng bảo yến ở Hồ Trị An thì thiên hạ có lấy thế làm vui mừng không ?