Thanh Long của Namnh

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi namnh, 20/11/06.

1. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đang tập nuôi, mới mua nó rất nhỏ khoảng bằng cái bật lửa, sau 2 tháng nó dài khoảng 22-25cm. Loay hoay mãi chụp hơn 20 kiểu mới được vài cái này, hơi mờ & xấu xấu AE thông cảm nhé. Màu vảy bây giờ là xanh tím ( hơi nhạt ), chưa biết nó lên màu hết không hay sẽ nhàn nhạt màu cháo lòng
    1. Ảnh chụp không bật đèn hồ cá:
    2. Ảnh chụp bật đèn TFC hồng tím:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con này có đền TFC vào đẹp hơn hẳn khi không bật đèn. Bạn có thể nuôi và em nhỏ khác vào cùng với em thanh này cho xôm tụ, như hồng két, hồng vịt.... các loại cá sống tầng đáy.
    Con này dáng đẹp, vây căng đó bạn à.

3. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    con này nhìn đẹp thiệt. Ban mua nó bao nhiêu vậy? mua ở đâu thế?

4. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Màu thực của nó đậm hơn một tí so với ảnh chụp, bật đèn lên nhiều khi nhìn "giống" quá bối. Mình mua ở Tiệm Việt Nhật - Đà Nẵng, đổi cá có bù tiền í mà, tương đương giá 800k. Mình nuôi con này mà chuẩn sẽ nâng cấp lên Kim Long

5. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn đẹp đó , ráng nuôi cho mau lớn tết kêu forum tổ chức cuộc thi cá thanh long đẹp hihihi chắc nhiều người đem cá dự thi lắm đây :d :d :d

6. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    À cho hỏi thêm, nếu mình được tặng 30 con gián. Làm sao nuôi chúng sống, nếu mỗi ngày chỉ cho ăn 1 em. Nuôi trong cái gì bây giờ, cho ăn gì, mỗi lần bắt một em làm sao bắt, nó nhanh lắm

7. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Làm gì có của tặng hả chứ namnh. Ku Tycoi85 bắt cả đêm hôm qua đấy, cứ quy ra thóc mà trả cho em nó có tiền ăn học :laughing: . Bỏ vô thùng bánh không ( thùng giấy í ) thả vào một ít bánh mì vụn hay cục cơm cho nó ăn chắc sẽ sống được lâu. Cá có mồi ăn dài dài. Tối qua tui cũng mang găng tay vào đi bắt gián cho chú, nhưng kinh quá ( mặc dù gián rất nhiều ) nên thôi đi ngủ :laughing: =))

8. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Úi chà chà... anh em Đà Nẵng đùm bọc nhau thấy thương lun...
    Hoan hô... hoan hô....:applause: :applause: :applause:
    Mình cũng đang chuyển sang cá rồng, chắc lại phải "mang găng tay" rùi...

9. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con này xuất hiện tình trạng râu không cao đều, có cách nào để nó đều hơn không?

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Sức khỏe nó tốt thì râu nó cân lại ngay thôi bạn à. thông thường cá yếu thì râu quặp xuống hoặc không cân.

11. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    :laughing: :laughing: He......... he........ Muốn nuôi cá Rồng mà sợ gián kìa..........
    Hôm nào rảnh mình sẽ chỉ cho bạn " Bí Quyết " bắt gián ...............
    Khỏi mang găng

12. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Dạo này sau khi thay nước và bỏ vào 1/2 kg muối thấy rất nhiều con giun màu trắng, nhỏ bơi ra (nhìn sơ cũng trên 30 con) loại này làm sao diệt nhỉ, khổ thân E thanh Long sống chung với loại này. AE nào biết tư vấn với.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Giun xuất hiện trên mặt kính, báo hiệu chất lượng nước của bạn đang có vấn đề, chỉ cần chăm thay nước ngày 1 lần, mỗi lần 20 - 30% là bọn giun tự dưng biến mất ngay.

14. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cập nhật tiếp

Hôm nay mình cập nhật tiếp hình con ca này, ảnh chụp tối qua thôi
    Các bạn tiếp tục cho ý kiến về con cá của bác namnh nhé
    Thân!

15. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa các bác sao em kiếm mai ko ai nói tới làm sao cho Thanh Long ăn cho nó xanh vậy ?Em thấy nó cứ trắng bệt ra,mấy lại KLQB,Huyết Long thì có Mục riêng để chăm nó còn TL thì các bác làm ngơ vậy.Mà cho em hỏi TL chỉ vàng nó có đẹp hơn TL thường ko vậy các bác ?

16. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    TL Vàng hay TL thường đẹp hay không đẹp là ở thẩm mỹ của từng người từng gu sở thích thôi bạn.Giống như đàn ông chúng ta.Đa số người thích mấy em chân dài:D ,nhưng người nọ thì thích ở đặc điểm nào đó khác,mắc dù có thể chân cô em đó không được dài như em kia.Vì thế chỉ là gu và sở thích thẩm mỹ ở từng người mà chọn lựa thôi.
    Về TL mình nghĩ em nó không thuộc "dòng đặc biệt cao cấp" thì cứ cho ăn và chăm tương tự như mấy em kia là cũng là hưỡng sái cách chăm sóc khoa học bài bản rồi,còn màu có ánh xanh đậm hay nhạt là do gien của chú em nó có được thừa hưởng của cá bố mẹ mà xanh hay nhạt mà thôi.Còn yếu tố thức ăn không cải thiện đáng kể vào màu sắc để đậm lên nếu cá có gien màu nhạt bẩm sinh.Cho dù bạn cho em nó xơi cào cào,châu chấu 365 ngày :p vì vậy yếu tố chọn cá rất quan trọng để có được màu sắc như mong muốn.Bạn vào đây xem tham khão bài viết này ít nhiều giúp bạn khi mua chọn được chú chú cá không TỆ

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12505&page=9
    Thân chào bạn,chúc bạn chọn được chú cá như ý.

17. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Có bác nào nuôi cá rồng cho ăn rết chưa .Hum trước em wa cửa hàng cá ở 22 Kim Mã HN thấy chủ cửa hàng cho con Hồng Long ăn rết .Em hỏi giá 1 con rết bao nhiu chủ cửa hàng bao 20k/1 chú nhập tại Malai .Sợ thiệt

18. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trùi,rết mà 20k/con???nhà mình thiếu gì,kiếm chỗ nào ẩm ướt,lâu lâu là thấy nó bò ra à.nhà em lâu lâu đập được vài con rết bự lắm.các bác có hay cho cá ăn rồng ăn ếch nhái kô?em có ông bác,toàn cho ăn ếch nhái,cá chép,mà con huyết long của ổng lên màu dữ lắm.hôm nào đẹp trời,em sẽ làm vài tấm post lên cho các bác bình luận.

19. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hi hi, họ không có điều kiện bắt được rết nên họ mua :D. Nhưng rết ở đây thường được nhập ở TQ về, trung bình mỗi con dài khoảng 15cm, dài thì 20 cm. Loại này có thân mầu đen, chân và đầu có mầu đỏ. Nhìn mà phát rét :(. Có lần tôi mang mấy con rết loại này về nhà, bà xã trông thấy mà mất ngủ cả đêm đới :D. Tôi có cảm giác cá rồng ăn rết rất hay, thứ nhất là cá cực khoái khẩu tiếp theo là cá ị ra rất nhiều giun kim :D

20. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    óa,rết mà dài 20cm???óa óa,đến em nếu thấy còn chết khiếp,nói chi vơ bác!!hix....kin wá.10cm em đã nổi da gà,20cm thì....ko dám nghĩ!ngộ thía bác?ăn rết mà đi ra gium kim à.khó hiểu.