Thanh Long mới bắt giúp em với.....

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 4/3/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới mua một em thanh long chỉ vàng nhưng do bỏ trong bao nó dãy n6n cái vây kỳ ờ dưới bụng em nó bị rách chút íu khoảng 1 ly, nên khi bơi nó hay bay phấy phới cái vây đó (cá em còn chạy lung tung nên chưa chụp hình cho các bác xem được, các bác thông cảm).
    Các bác cho em hỏi sau này chỗ đó có liền lại không, hay mình phải phẫu thuật ắt bỏ chỗ đó đi, bây giờ mình nên cắt hay là đợi lớn rồi cắt vậy các bác. Em không biết làm vụ này vì chưa bao giờ làm và em mới bắt đầu nuôi được nửa năm nay àh, nếu phải cắt các bác chỉ em với hay bác nào qua nhà giúp em phẫu thuật nó với......

2. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    theo mình nghĩ cá rồng là một loài cá khỏe mạnh vết thương nhỏ như thế chắc không sao đâu.
    BẠN YÊN TÂM ĐI CÁ KHÔNG SAO ĐÂU

3. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Theo mình được biết thì nó sẽ không liền lại như cũ được, bạn phải cắt bỏ để cho phần đuôi mới mọc ra, nếu không thì nó sẽ bị tật vậy luôn, con TL mình cũng vừa bị gãy đuôi và đã nhờ "bác sĩ" tới cắt, bây giờ nó đang lú ra đuôi non

4. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    bạn nhờ bác sĩ nào vậy, hay nhờ ai trên diễn đàn chỉ em ới, mình cũng ở phú nhuận nè bác, bác chỉ giúp em để cắt cho em nó với, tại mình muốn cắt lúc còn nhỏ luôn, để sau này khỏi phả cắt.....mong các bác giới thiệu em ai có thể cắt giúp em. Mà bác sĩ cắt giúp bác hết bao nhiêu $ vậy bác....Mong mọi người giúp đỡ, chứ em nhìn chú cá vậy thấy tội nghiệp lắm

5. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Khoan bạn đừng có cắt,nếu đúng là cá bạn bị rách vây thì nên pha muối bỏ vào hồ(có tác dụng sát trùng tết thương đấy)và tẩ bổ cho em nó sau một thời gian em nó sẽ lành thôi mà.Đây là kinh nghiệm bản thân đấy, cá mình còn rách dữ dội hơn bạn nhiều, nhưng bây giờ em nó đẹp lắm

6. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Khôn phải bác ơi, đuôi của em nó ở phía dưới bụng đó bác, nó bị rách rời bụng mất một chít luôn mà sao mà dính lại được, không phải cá em bị tưa đưôi đâu bác, vì em nghe nói là ó không lành được phải cắt đi, vì em nó còn nhỏ nên mình muốn cắt luôn, mình nghe nói cá nhỏ khi stress mau bình phục hơn là lớn sau này lớn sợ em nó bị stress nặng bỏ ăn bác àh.....mong các bác giúp

7. ông65

ông65 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc chắn là phải cắt thì său này đuôi cá mới đẹp.Bạn nên nhờ người có kinh nghiệm đến cắt hộ(Cửa hàng bán cá họ có thể làm tốt việc này).Sau khoảng 2 tháng là đuôi cá lại BT thôi.Chúc cá bạn mau khỏe nhé.

8. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em nó sẽ tự lành vì trong tự nhiên co' ai giải phẩu cho em no' đâu ....cai' chuyện này chắc cũng như ng` ta bị dứt tay thôi...ko sao cả.........

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    bạn nói đúng rồi trong tự nhiên cá sẽ tự lành,con người cũng thế nhưng xét về thẩm mỹ thì không đúng như bạn nói.
    1 chú cá có dàn đuôi cong vẹo chắc chắn bạn sẽ không chọn mua.Vì vậy thẩm mỹ cho cá là 1 việc cần thiết.
    Nuôi cá cảnh chứ không phải nuôi cá thịt.

10. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    anh Huy ơi, anh có quen ai biết cách gây mê và cắt đuôi cho chú thanh long giúp em với, hay anh cắt giúp em với....anh giúp em với nha anh Huy....chứ nhìn em nó hoài vầy thấy tội tội sao ấy

Last edited: 4/3/08
  11. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bạn không lo gì đâu, con cua mình ngày xua tan nat vì óanh nhau mà bj thi chẳng sao cả, nó liền nhanh lắm

12. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    bác làm gì thế, spam àh bác......Cá em đã hết bị rách đuôi rồi, hôm trước anh Huy đã cắt đuôi cho em nó rồi, bây giờ em nó đã dần quen hồ mới rồi, chỉ còn cái tội là không chịu ăn, từ hôm bắt về đến giờ là đã 5 ngày rôi mà em nó không chịu ăn gì hết, mình cũng thấy lo hiiii.......không biết bao giờ em nó mới chịu ăn nữa, hay em nó định tuyệt thực về với trời luôn....hic

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Tối nay em đi về, bật đèn lên bỏ vài con tép đông lạnh vào ci chú đã chịu ăn chưa....hihii thì ra chú cũng bắt đầu chịu ăn ồi, tuy chưa quen hồ lắm còn hơi nhát, mỗi lần ăn được một con tép là chạy vào phía trong rồi mới ra ăn tiếp.....nhìn nó bắt đầu ăn em thấy vui quá hiiiii tối nay chắc sẽ mơ thấy tiên luôn hiiiiii

14. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chúc mừng tigerblue9904 nha !
    Nỗi lo đã qua rồi . tình hình vết cắt của em nó ra sao rồi ? chắc ổn cả chứ ?
    bây giờ em nó đã chịu ăn rồi thì vài bữa nữa em nó sẽ lại đẹp thôi .

15. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Mới cắt được 2 hôm thôi, chắc pải 2 3 tuần sau nó mới trở lại bình thường được, lúc nào em nó dạn dĩ mình sẽ post hình cho các bác xem

16. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Các bác ơi, cá em đã chịu ăn chút ít rồi, nhưng sao nó cứ nằm hoài dưới đáy bể thôi, không chịu bơi gì hết, lâu lâu mới bơi có chút xíu àh, em bắt cá về được một tuần rồi

17. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thì chắc em nó mới phẫu thuật xong nên vẫn chưa hoàn hồn trở lại . Bạn cứ bình tĩnh , em nó chịu ăn là tốt rồi mà .
    Chúc chú cá của bạn chóng bình phục !!!

18. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bác chelsea nhiều, hồ cá em để trong phòng nên hình như hơi lạnh thì phải....chắc em phải cắm sưởi cho em nó xem sao....Bác nào ở TPHCM cho em hỏi khu nguyển thông bán sưởi hiệu gì vậy mấy bác, các bác thường dùng sưởi gì và mua ở đâu vậy, em đang định mua cái nào tự ngắt khi quá nhiềt đô mình định....nhờ các bác giúp em với