Thanh long nhà em bị điên các bác giúp em với

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi cá quả, 22/3/07.

1. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em đang nuôi 1 con TL khoảng 28cm bằng bể 80,cách đây 2 hôm khi em đi wa nó lập tức nhảy như điên khỏi mặt nước 1 lúc mới chịu thôi,nó làm như thế 3 lần trong 1 buổi chiều,rồi ko ăn uống gì nữa,tưởng thế là xong rồi nào ngờ sáng nay lại tiếp tục "dragon dance" liên hoàn khỏi mặt nước,hiện giờ nó đã bị rụng mất 2 cái vẩy,vây và đuôi rách tả tơi,ở chỗ vây dưới bụng bị dập và chảy máu~X( ~X( ~X( bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với,cảm ơn các bác nhiều

2. Tuanson_2002

Tuanson_2002 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn cá nhà bạn bị hoảng sợ vì một lý do nào đó khiến nó bất an. Theo mình thì bạn cứ bỏ thêm muối vào bể. Cho em nó mấy viên thuốc nâu. Tắt đèn, dùng nilon mầu sẫm hay giấy báo dán kín bể lại trong vài ngày đến một tuần chắc là khỏi thôi mà.

3. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    ảnh của em no' đây,các bác xem xét giùm em với,em sợ quá,ở vây bụng,các bác nhìn sẽ thấy 1 viền màu đỏ,như kiểu đang bị rỉ máu:(
    chân thành cảm ơn các bác

4. 44yenninh

44yenninh Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hạ bớt nuớc 22cm tang nhiệt dộ lên 30 độ cho 5 chiec lá bàng khô vào cá tự hết ( điên).

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    cá nhảy bị như thế là nhẹ đấy.bạn đừng quá lo.có thể cá bị hoảng loạn 1 chút.bạn thử xem khi mở đèn & tắt đèn lúc nào cá sợ nhất?khi đó bạn sẽ mở hay tắt đèn theo cái nào làm cá ít sợ.cá bị tổn thương gốc vây nên cần chăm sóc kỹ.bạn cho muối nồng độ 300gr/100 lít nước.mua chai blackwater dùng cho mau có tác dụng hơn đợi ngâm lá bàng.bạn có thể thả 1 ít cá 3 đuôi nhỏ vào hồ giúp cá giảm stress & để khi đói thì có cái xơi luôn,có 1 ít rong hay cây thủy sinh càng hay.bạn nên mở đèn rồi ngồi ngắm cá thật lâu,dù lúc đầu nó có hoảng sợ nhưng từ từ cá sẽ cảm thấy an toàn khi thấy bóng người.Bạn nên xem lại chất lượng nước đã tốt chưa?,các cháu nhỏ hay chó,mèo trong nhà có tác động không?

6. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nghe tít của bạn giật phát hãi, phải nói là cái tít sốc nhất "vô tiền khoáng hậu" ở chuyên mục kinh nghiệm này đấy :D

Chẳng qua là cá bạn bị nhát, giật mình nên nhảy audition thôi (bằng chứng là bạn đi qua thì nó nhảy). Thay vì chụp ảnh = đèn flash đưa lên thế này bạn hãy tìm cách làm cho em nó tĩnh tâm trở lại (Có thể bỏ một cái mõ + tràng hạt vào chăng :D ). Bạn hãy làm như các bác ở trên nói, từ từ rồi sẽ hết thôi, chúc cá mau lành

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    nghe lời bác bỏ mõ & tràng hạt vào có khi em nó khôngv nhảy nữa thật đấy?lúc đó em nó ngồi thiền tịnh tâm ở đáy hồ.mình thấy nhiều em ngồi thế mà chưa nghĩ ra là em nó ngồi thiền tịnh tâm.hôm nay nhờ bác mình mới nghĩ ra đấy=)) =)) =))

8. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bạn xem có gì trên nóc bể khiến nó tưởng là mồi không!mấy em rồng hay làm trò này lắm.

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Tôi đã đọc pm của bạn, và câu hỏi ở đây cũng giống như trong pm, nên tôi trả lời ở đây nhé .
    Cá rồng rất thích nhảy, nhưng ta cần biết tại vì sao cá rồng nhảy . Có 3 lý do để cho cá rồng nhảy:
    1. Chúng nhảy vì bản tính tự nhiên phóng vọt lên săn mồi, khi chúng nghĩ phía bên trên có thể là một bửa chén thịnh soạn . Chuyện này ta không bàn đến vì nếu chỉ có thế , tuy nhiên dạo gần đây tôi thấy một số bạn chơi cá rồng đang cổ vỏ vụ tập cho cá rồng phóng vọt đớp mồi khi cho ăn, nên nhân tiện tôi xin được góp ý với sự dè dặt thường xuyên vì các bạn có thể tập và làm bất cứ gì các bạn muốn với chú cá vì chúng thuộc quyền sở hửu của các bạn . Tuy phương cách huấn luyện này tuy rất thú vị, nhưng quả thật là không nên, vì cũng như bất cứ một quá trình huấn luyện nào, dần dà sẽ trở thành thói quen và phản xạ tự nhiên . Khi đã trở thành thói quen, cá rồng sẽ luôn phóng vọt như thế, và sẽ có một lần, chỉ cần một lần bạn không có mặt ở đó, và nấp bể không được đậy kín, thì .......:crying: :crying: :crying: . Tôi không nghĩ đây là nguyên nhân cá TL của bạn nhảy .

2. Cá rồng tuy thấy hung tợn thế, nhưng chúng rất dể để bị dọa nạt và làm cho bay hồn mất vía, nếu cảnh vật chung quanh và bên ngoài bể có những bóng hình, âm thanh di động bất thình lình và đột xuất . Nếu không tin, hôm nào vào lúc ban đêm, với bóng đèn le lói từ không đủ để rọi sáng bể cá, nhưng đủ để cá nhận định được tình hình chung quanh... Bạn đang ở tư thế ngồi bất chợt, đứng thoắt dậy và đi thật nhanh vượt qua bể ca.... bạn sẽ thấy cá rồng nhảy thát loạn như thế nào . :laughing: :laughing: :laughing: Trường hợp này thường xảy ra nhiều hơn cho các chú cá rồng còn nhỏ dưới 30cm và mới mang về . Sau khi nhảy, cá sẽ bơi với tốc độ thật nhanh , đâm đầu vào các thành bể loạn xa cả lên .

3. Cá rồng nhảy để tìm cách vướt thoát tình trạng độ pH trong bể quá cao hay quá thấp và các độc tố trong nước của bể làm cá khó chịu . Phóng vọt trong trường hợp này là bản tánh tự nhiên nhưng hoàn toàn khác với việc cá rồng phóng qua mặt nước để săn mồi . Trong trường hợp săn mồi, cá rồng rất tự tại, và khoan thai, chỉ phóng vọt lên chỉ một lần . Sau khi rớt suốt cá sẽ bơi lội bình thường, và hiếm khi bị chấn thương vớ vẩn . Ngược lại, khi độ pH quá cao hoặc quá thấp hoặc thay đổi đột ngột quá nhanh trong một thời gian ngắn, hay có các triệu chứng nước của bể bị nhiểm độc tố với hàm lượng cao, thi cá rồng sẽ phóng vọt rất nhiều lần và liên tục . Rất dể gây chấn thương .

Phương cách giải quyết .

Sau khi thay nước khoảng 30-40%, cho lá bàng vào thật nhiều cho đến khi nước bể có màu như nước chè/trà đậm, thêm tí muối hột ~100g/100 lít, nhưng không tăng nhiệt độ nhé (giữ ở mức ~27 độ C là được rồi) . Chúc may mắn .

10. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Cặp ngân long nhà mình dài khoảng 45cm rồi nhưng cũng hay bị tình trạng như vậy, nhất là lúc bật đèn hoặc tắt đèn là bọn nó nhảy loạn xạ cả lên mặc dù đã nuôi hơn nữa năm. Khi cho ăn mình cũng rất nhẹ nhàng vậy mà cá vẫn rất hay giật mình. Mình cũng không biêt cách làm sao để cho cá bớt nhát đây. ?? mong các huynh cho thêm vài lời khuyên. Cảm ơn!

11. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em đã từng gặp trường hợp này rồi,em nghĩ cá nhảy "audition" vì độ pH trong nước nuôi cá thay đổi đột ngột mà thôi,nhất là những lúc mới thay nước hoặc nước để lâu ko thay

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cần nhiều thời gian ngồi ngắm cá hơn để cá dạng bóng người,nên nuôi chung 1 loại cá khác để cá giảm stress.khi bật tắt đèn cá nhảy thì 1 lúc sau cá sẽ hết,bạn lại bật tắt 1 vài lần liên tiếp cho cá quen dần & cảm thấy an toàn khi bạn bật tắt đèn.trước khi cho ăn bạn nên bật đèn & ngồi ngắm cá xem xét các biểu hiện,đồng thời cũng tập cho cá phản xạ có điều kiện với chuyện bật tắt đèn.phải kiên trì nếu như cá của bạn quá nhát.

13. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng bị như vậy . Trong 1 tuần nó nhẩy 5 ~6 lần may ma chưa mất vẩy nào . Đầu tiên cũng tưởng là do sợ sau mới phát hiện là do bị nấm . Bạn cần xem xét lại nước có vấn dề gì không , Đừng để như mình đến khi nấm gặm mất viền vẩy mới biết sau mày trông mất camt tình lắm .

14. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình nghĩ chắc cá bị nấm hoặc ký sinh trùng bám, bạn nên theo dõi các bài viết trên forum để biết cách chữa trị. Còn một một số yếu tố khác làm cá nhảy lung tung thì bác Moneyless có bài phân tích nguyên nhân rất đúng, rõ ràng, bạn chịu khó đọc đi.

15. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhưng em vừa thực hiện theo các bác được mấy ngày thì hỡi ôi hậu quả của những lần nhẩy audision là nó đã bị rách đuôi,các bác xem hộ em xem nó có khả năng lành được ko ạ?với lại em thấy có khi phải cắt phần rách đi để nó mọc phần khác lên có đúng ko ạ
    :crying: :crying: :crying:

16. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    cái vây hậu môn của con thanh long này bị rách i như con của em luôn,bác cá quả mau tách bỏ phần bị rách gãy ấy đi không thì 2,3 hôm nữa nó lành lại chỗ đó sẽ thành 1 bệt lại nhìn mất thẫm mĩ lắm (kinh nghiệm từ con thanh long của em:D :D :D )

17. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi bác thanhphu là bác cắt phần bị rách đuôi như thế nào,bác có phải dánh thuốc mê ko chứ mình sợ luc nó còn tỉnh mà sờ mó vào nó thì nó lại quẫy loạn lên,có khi lại thảm hại hơn í chứ

18. thanhphu

Thích đã nhận:
    14
    em chưa kịp cắt cái chỗ bị gãy đó đã kín lại rồi nên cuối cùng hậu quả là 1 đám bùi nhùi ở chỗ bị gãy:D

19. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Tôi vừa đọc pm của bạn cá quả, câu hỏi trong ấy cũng giống ở đây, nên tôi trả lời ở đây, để mai mốt anh em nào mới chơi bị trường hợp giống như cá bạn, sẽ rút tỉa được kinh nghiệm từ trường hợp của cá bạn nhé .

Nếu bạn không muốn làm gì, thì vết bị rách sẽ liền lại, nhưng nhở vết liền không ngay thẳng, ai tinh mắt sẽ nhận thấy ngay .

Nếu muốn lành lặn không vết tích, thì nên cắt bỏ đi phần đang bị rách . Vết rách ngưng ở điểm nào, thì nơi đó sẽ là vết cắt, và kéo thẳng xuống theo tọa độ của góc vuông (hay gần như góc vuông, mong bạn sẽ hình dung ra được tôi đang miêu tả vết cắt như thế nào). Đây chỉ là vết cắt rất nhỏ, vả lại bạn sẽ không cắt phạm vào phần cơ thể của cá, mà chỉ từ vết đã bị rách tách thẳng xuống nên cá sẽ chẳng có đau đớn gì . Thuốc gây tê/mê là điều không cần thiết .

Nên chuẩn bị khăn lông thấm nước của bể, kéo trụng nước sôi trước để khử trùng, cần thêm một người để phụ một tay . Thật nhanh vớt cá ra (cẩn thận ở đây nếu không cá sẽ phóng vọt ra bể, hay tiếp tục nhảy có thể đưa đến những vết thương/gảy mới) . Nếu như là tôi, sẽ dùng một cây vợt thật to với kích thước của miếng lưới ít nhất là 45cm trở lên để vớt cá . Khi vớt cá, thật nhanh khi cá vừa vào trong vợt, nâng ngay ra khỏi mặt nước không chậm trể, không nên kéo vợt đi theo cá khi cá vẩn còn trong nước, vì lúc ấy bản năng sinh tồn sẽ kích thích cá phóng vọt đi bằng mọi cách>>> dể tạo nên các vết thương khác . Vì bản lưới của vợt to, nên khi nằm gọn trong vợt ra khỏi mặt nước, cá sẽ phải chịu phép, ngoan ngoãn vâng lời . Tôi đã vớt cá rồng kiểu này mà chưa bao giờ có con cá rồng nào bị hề hấn gì . Nếu không thì vớt bằng bao nylon .

Khi cá đã ra khỏi nước, thật nhanh đặt cá lên tấm khăn lông đã thấm nước trước , lúc vừa đặc xuống, cá sẽ cong đuôi, vùng vẩy, nhưng không lo, vì sau đó ~ 5 giây cá sẽ nằm yên . Một người dùng 2 tay để giữ cá , một người thật nhanh dùng kéo đã khử trùng, từ điểm ngưng của vết rách cắt xuống hay cắt lên (tùy bạn) theo góc độ vuông để hoàn toàn loại bỏ phần vây đã bị rách . Tuy khi diển tả rất dồng dài, nhưng lúc thực hành, bạn chỉ cần khoảng 30 giây từ lúc cá ra được vớt ra khỏi bể .

Xin lưu ý là cá sẽ bỏ ăn ít nhất là 1-3 tuần đấy . Chúc ca tiểu phẩu thành công và cá sớm bình phục

20. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác nghe có vẻ nan giải quá,ko biết em có thực hiện được ko nữa,cho em hỏi thêm khi cắt song rồi có cần ngâm lá bàng ko ạ(bi h ở HN toàn lá bàng tươi chả bít kiếm đâu ra),em có nên gián giấy xung quanh cho cá đỡ nhát ko ạ,cảm ơn bác nhìu