Thanh Long Spoonhead ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Dylan, 2/5/07.

1. Dylan

Dylan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện em định tìm 1 chú Thanh Long loại Spoonhead, nhưng nghe nói loại này hơi hiếm, nên em muốn nhờ các bác giúp đỡ, ko biết có bác nào đang nuôi mà muốn bán lại, hoặc có chỗ nào có bán loại này, xin các bác giúp đỡ em ^^Thanks các bác nhiều

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình đang có cùng ý định với bạn Dylan đấy.nếu có thông tin xin các bạn chia sẻ.cá lớn hay nhỏ đều được.Cảm ơn các bạn!

3. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng như các anh em, đã có ý định và đi săn lùng cũng khá lâu nhưng thật sự không dễ có và để mọi người tìm thấy ở VN như hình chú em bên dưới là một chú TL tuyệt vời theo cảm quan nhận xét của mình.Đầu khá muỗng body rộng bản vây vi nhìn không thua kém mấy chú huyết là bao xa.Đặc biệt hàng vảy cực kì bóng sáng phản quang ánh xanh đặc trưng của TL khó mà nhầm lẫn.Các bạn nên nhớ rằng để kiếm được một chú HL rất thông thường có Spoon Head,hoặc Quá Bối đầu muỗng cũng không phải ra các tiệm cá là nhìn tìm thấy được.Và Thanh Long lại càng cực khó hơn,nếu ai tìm có sỡ hữu được chú TL Spoon Head thì :applause: .Mong rằng có anh em nào đó săn được thì mình xin chia vui và chúc mừng.

http://img451.imageshack.us/img451/1944/2142006235755caolungwj3.jpg

thân chào tất cả

4. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chắc là không có đâu, hàng này rất hiếm, nếu có thì dân chơi thanh long sẽ rất nhiều

5. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to longvangchauc: ông kiếm cái hình spoonhead green arowana độc thiệt :applause:

6. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thanh long đầu muỗng rất khó , vì đầu muỗng thường thấy nhiều nhất trong giống huyết long . Đây là đặc tính của HL . Bạn có thể có được quá bối đầu muỗng, vì khi HL X QB (một trong hai phải có đầu muỗng), thì hậu duệ của chúng có thể thừa hưởng đặc tính này từ bố hay mẹ , nhưng không phải con nào cũng đều có cả . Chúng ta có được giống lai này, vì hậu duệ của bọn cá lai này được bán ra với giá rất cao .

Quay trở ngược lại TL đầu muỗng, vì giá cả của thanh long hiện tại còn kém HL, với QB rất xa, nên khi ép giống, người ép cá, hay trại cá phải xử dụng một con HL đang trong thời kỳ sinh sản . Trên phương diên kinh doanh, thì đây không là một việc làm sẽ sinh nhiều lợi nhuận . Thay vì ép con HL với TL, thì họ có thể dùng con HL này để ép với một con HL/QB khác, để kiếm nhiều lợi nhuận hơn . Cũng có vài trường hợp hy hữu là TL hay HL, hoặc QB có đầu muỗng vô tình nhảy vọt vào ao của TL hay ngược lại, và tự bắt cặp với nhau ; hoặc người chơi cá có 2 con với giống loại nêu trên để ép thành công . Chỉ có thế thì bạn mới có thể có đươc TL đầu muỗng , nhưng không phải là không có . Chúc bạn tìm kiếm được thành công nhé .

7. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác moneyless cho em hỏi.Nếu như ép con HL với con TL thì đàn hậu duệ của nó sẽ có màu gì.Vì em thấy con HL màu đỏ nếu ép với TL màu xanh thì có màu gì.Bác có hình nào lai giữa con TL và HL không.Có bác cho các em bên đây chiêm ngưỡng thử.Thanks!Bác..

8. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    HL x TL sẽ cho ra HL loại 2 (super red second grade) . Hình ảnh của con HL loại 2 này rất nhiều trên các diển đàn cá rồng . Tôi tin là bạn đã thấy ảnh của chúng rồi . Loại này thỉnh thoảng vẩn được bán, nhưng sắc xuất của đầu muỗng không cao cho lắm .

9. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hôm bữa ra ngọc mai thấy có 2 con TL x HL nhìn cũng tầm tầm không biết đầu coù spoon không nữa(vì thấy bình thường nên không để ý kĩ:D )

10. TuanLong

TuanLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanh Long này mình đã nhìn thấy, nhà anh Thắng (ngõ gạch - Hà Nội, ông này chơi chim) có 1 em Thanh Long nuôi khoảng 9 - 10 tháng, hôm nào lên đó uống cafe mình chụp phát cho anh xem nghía nhé

11. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    To : thanhphu
    Bác thầy 2 con ấy có đẹp không.Giá có cao không.Mình thấy lạ quá chắc phải chạy ra xem thử....

12. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2

Mình lôi em này từ VL qua đó,của một anh,em nào đó vô danh up lên khoãng 2 tuần nay rồi,công nhận em TL này nhìn phê quá,Đầu Khá muỗng,Short Body,Dày cơm,hàng vảy được cái bóng sáng phản quang ánh xanh,bấy nhiêu ưu điểm như vậy.Khó đòi hỏi nhiều hơn ở một chú TL đẹp thế này,và mình đã có ý định muốn săn tìm em như vậy lâu rồi,nhưng thật sự chưa tìm thấy được ở bất cứ tiệm nào cá ở SG :(

13. Dylan

Dylan Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là hết hy vọng rồi seo?:D Nhà em hiện có chú Thanh Long khá đẹp, nhưng em chỉ thích loại có bản rộng, hoặc to con thôi :D Các bác vào xem thử chú này nha :D[​IMG]

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Con này của bạn hả?tướng đẹp quá!chưa lớn lắm mà dáng dày bản thế thì sẽ rất đẹp sau này.Màu sắc thì bạn chụp flash khó phân biệt.nhưng thanh long khi trưởng thành mới thấy hết được các ưu điểm màu sắc.

15. Dylan

Dylan Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko, ko, đây chỉ là hình sưu tầm của mình thôi, ko phải cá của mình đâu :D , nếu cá mình đẹp vậy thì mình đâu đi tìm làm gì nữa :D Nếu TL SpoonHead khó tìm vậy, thì giờ mình chỉ cần tìm 1 em có body ngắn, bản rộng là ok, bác nào có thì share cho em nghen:D ^^

16. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con này là hồng long loại 2 đó bạn ơi, không phải thanh long đâu.

17. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ơ xin lỗi, nhìn kỹ thì giống klhv hơn, đuôi có 2 màu đen+hồng, vảy thanh long không lên màu hồng như vậy đâu.. do đèn flash nên nhìn k rõ.

18. Dylan

Dylan Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko, theo mình thì con đó chính là Thanh Long đó bạn, vì vảy xanh của TL ko thể nhầm lẫn với bất kì loại nào :D Cũng có vài em trên vảy có ánh xà cừ, hoặc màu tím, hồng, tùy theo ánh sáng thôi :D

19. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
  20. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    http://img167.imageshack.us/img167/4140/thanhlongspoonheadpl3.jpg

Có thể chú này được lai tạo gien của HL,bởi em nó nhìn có đặc điểm Đầu Muỗng Dáng Vóc cũng khá Đô Con nhưng chỉ là giả thuyết thôi,bởi vi kì không được to và dài lắm,và là đặc điểm thường thấy ở HL.Nhưng có đôi khi cũng là HL rặt nhưng vi ki phướn nhiều con cũng đâu có dài và to rộng bản.Hoặc cho dù đã được Lai HL nhưng gien bố,mẹ là TL thì vi kì phuớn ngắn nhỏ là chuyện cũng chẳng có gì là lạ,Bởi không có gì bảo đảm là cứ Lai HL là phải thừa hưởng được hết những nét đặc ưu điểm của HL hết.Cho nên rất khó nhận xét và nói thật chính xác.
    Thật khó cho ai nói chắc chắn em này có lai trực tiếp từ HL hay không,nếu chú này có lai HL,thì chỉ có thể được LAI sót lại Ở ĐỜI F2 từ cá bố mẹ là TL đã được lai gien HL từ trước đó,có thể mà thôi, trước với vóc dáng như trong hình khó mà tìm thấy những đặc điểm HL còn sót lại,Bởi gien TL là gien trội hơn gien HL cho nên khi chú TL đã được trên 30cm dù có Lai HL thì màu sắc cũng sẽ tuột hết những đặc điểm màu Hồng lợt lạt mà chú em nó còn đeo bên mình từ thưở thiếu niên mà người ta thường gắn cho Danh Hiệu Mỹ Miều em nó Hồng,Huyết Long F2, và thường được đẩy ở mức giá cao 3,4 lần nếu cá size nhỏ 12cm,và lên nữa nếu cá trên 30cm mà khi trưỡng thành nhìn chẲng khác gì chú TL không hơn không kém,và nếu như ai may mắn sở hữu thừa hưỡng được như con hình trên thì an ũi và gỡ gạc lại được phần nào.Xin chia sẻ vài kiến thức tích góp còm cõi góp vui chia sẽ cùng các bạn:p ,có gì sơ sót mong các bạn bỏ qua cho LVCUC nhé và sửa bổ sung thêm dùm .Chân thành cám ơn và thân ái xin chào

Last edited: 5/5/07