Thanh Long

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi m a r u, 29/4/07.

1. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Qua chỉ dẫn của các bác em bắt được một chú Thanh Long nhưng mỗi khi em cho ăn nó hoảng bơi đập vào kiếng cứ bồm...bộp..., các bác cho em hỏi có thể làm nó dịu bớt được không ạ, mà nó đập nhiều cái miệng nó đỏ chót có ảnh hưởng gì không ạ:crying: .

2. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho 1g muối/1lit' nước. bỏ vô 2,3 cái lá bàng khô, hạ thấp chiều cao nước bằng chiều cao cá +5-->10cm.. Bịt giấy tất cả các mặt trừ mặt để ngắm :D. Ko bật đèn. Đợi mấy ngày sau rồi bật đèn. Mua thên 1 cây ráy 3 ngọn cho vào Hồ nữa là ok.

3. betterman

betterman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa mà sao xài lá bàng mà còn bỏ muối nữa vậy ?Ai có thể giải thích dùm ko ?

4. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy là bạn phải bật đèn thật nhiều,nếu cá nhát thì càng phải bật đèn để cho cá quen,đừng cho thêm gì vào hồ>>.cá va chạm càng làm thêm thương tích.bạn có thể mua thêm Hồng Két vào để chung cho cá đỡ hoảng

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Muối giúp tránh cá bị nhiễm trùng các vết thương,lá bàng giúp cá ổn định tâm lý nhiều hơn.

6. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ là cái cây ráy đựng trong cái hộp dây bán sẵn khó có thể làm cho cá bị thương tích. Vì mình cho cây vào hồ vài lần, và thấy cá đều vui vẻ hơn bình thường. Tuy nhiên theo mình cá rồng thích những loại cây thấp. như cây ráy vậy. Cá mới mua về cho nó quen với môi trường nước trước rồi mới dần dà cho quen với ánh sáng. Để ánh sáng đèn phòng là đủ rồi, một thời gian sau hẵng bật đèn bể.

7. betterman

Thích đã nhận:
    0
    Bác "phuong an" có nuôi TL ko cho em hỏi vấn đề ngoài lề 1 chút mắc công lập topic :Em nuôi cá nhà sau nên khó mà có ánh sáng MTroi nên bây giờ em phải làm sao ?1 ngày con cá TL nó tắm nắng bao lâu ạ

8. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn taitrandht có cái avatar của em mỹ nhân ngư không vảy nở hậu hấp dẫn quá=P~ :laughing:
    cá mới còn nhát tránh làm cá thêm hoảng sợ,khi cho ăn nên ngồi thật lâu ngắm cá mà không có động tác nào làm cá sợ.Như thế cá sẽ cảm thấy an toàn khi có bóng người.Cây thủy sinh không làm cá bị thương.Cá hoảng sợ thì nhảy lung tung va đập bất cứ thứ gì trong hồ.kính,máy bơm..
    vbạn đừng quá lo lắng,từ từ cá sẽ quen dần.nếu chưa có lá bàng thì mua chai blackwater xài cho nhanh.cho đậm màu tí cá sẽ bớt nhát.

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Cá nhà mình chẳng có tí nắng nào để cá tắm.mình sử dụng đèn trắng thường dùng cho hồ thủy sinh.ngày mở khoảng 6g là nhiều.thường buổi chiều đi làm về mình cho cá ăn rồi ngắm cá.để đèn thế cho em nó có ánh sáng luôn khoảng 4 tiếng.

10. betterman

Thích đã nhận:
    0
    Vậy sao bác kimlongchauuc nói cá tắm nắng khoảng 8h sáng sẽ tốt hơn,giúp màu sắc đẹp hơn nhưng mình ko bít bao lâu vả lại mình ko nuôi trên lầu + nhà mình kế mặt tiền nên ko có nắng

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    tùy theo điều kiện thôi.không lẽ phải làm bánh xe đẩy hồ cá ra đường tắm nắng?sáng bạn đi làm phải thuê người chờ cá tắm nắng 2 giờ rồi đẩy vào?mấy trại cá rồng cũng nuôi cá trong nhà hết đấy chứ?cả ngàn con đẩy ra đẩy vào sao?

12. betterman

Thích đã nhận:
    0
    Ok em thông suốt rùi ! Cám ơn bác nhìu hen ! !