Thành quả của sự chờ đợi ( tiếp tục cập nhật )

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi gadep, 26/12/12.

1. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Sau nghi nghe lời các bác, em đã kiên nhẫn chờ đợi, chỉ dám tưới nước cho em nó ngày 2 lần chứ hok dám tưới phân. Nay đã gần đạt được kết quả, em xin chia sẻ với các bác vài hình ảnh của em Lan Vũ Nữ nhà em qua từng giai đoạn. Nhưng em có thêm 1 câu hỏi nữa, có phải Lan cây nào khi ra hoa thì giả hành của nó cũng teo/nhăn lại hay không? vì khi em mới mua em nó về, giả hành đang có hoa của em nó căng tròn, nhưng bây giờ lúc hoa gần nở thì giả hành của em nó bị nhăn lại nhìn thảm thương khiếp. Mong các bác giải thích giúp em nhé. Sau đây là vài hình ảnh của em nó.

Đây là tình hình giả hành của em nó lúc mới mua về, giờ nhăn nheo ghê lắm

[​IMG][/url]

Đây là lúc hoa mới nhú được chút đỉnh ( hôm trước em có pót tấm này rồi thì phải )
    [​IMG][/url]

Còn đây là lúc hoa của em nó bắt đầu chuyển từ xanh sang tím đậm

[​IMG][/url]
    [​IMG][/url] [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/url]

Last edited: 26/12/12
    vinhlisheng and DuongThanhSon like this.
  2. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
  3. binhha

binhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    sao không cập nhật tiếp đi bạn ơi????????????????????????

4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    với cây vũ nữ này bạn nên trồng lại, vì đại đa số phong lan trồng trong rêu cần độ ẩm tương đối cao, nhưng gốc cây bắt buộc phải ráo nước trong khoảng thời gian ngắn , theo ý mình bạn nên lèn chặt sơ dừa hoặc dớn trắng vào chậu đầy đến gần cách miệng chậu 1cm , đặt cây nổi lên trên , cố định cây chặt chẽ cho khỏi lay gốc, rồi tưới sũng, để nơi thoáng mát nắng nhẹ, khi nào khô hẳn mới được tưới lại không cần hạn lượng cách bao nhiêu ngày

Last edited: 21/4/13
    xDungNhatrangx thích bài này.
  5. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    nếu vậy thì bên dưới dễ bị thối, cũng như làm môi trường phát triển cho các loại côn trùng như ốc sên, rệp, bọ, kiến...sao anh, theo em mình phủ 1 lớp dớn cọng trên mặt chậu được không a?

dớn lông nhà em khi trồng cây rất dễ làm thối rễ, đó là khi em phủ lên chậu, nên em chỉ dùng dớn cọng cho an toàn hơn

6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chắc bạn đọc lướt qua câu , khi nào khô hẳn mới tưới lại, yên tâm đi rễ lan nó khôn lắm nếu tưới đều tay mà ướt nó sẽ ngoi lên, khô nó liền đâm xuống ngay, nên tưới xũng để xả muối , đợi khi nào khô hẳn mới tưới lại thì rất khó thối rễ, thường vì nhiều người mắc bệnh ngứa cái tay , nên cứ nhìn thấy cây là phụt mà không cần biết nó khô hay ướt nữa

phamngocsinh thích bài này.