Thanh tước không chịu ăn

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi nvkdan, 30/9/08.

1. nvkdan

nvkdan Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi, em mới mua 1 em Thanh Tước được 10 ngày rồi, cho ăn bột, trái cây đủ loại mà không thấy em nó đếm xỉa gì, em nó chỉ uống nước pha mật ong loãng thôi. Tình hình này có ổn không? có bác nào kinh nghiệm nuôi Thanh Tước giúp em không? em cám ơn trước nha

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Thử trộn đường cát vào bột. Trái cây thì chọn quả mềm như chuối chín. Chim bổi thì con nào cũng ăn sâu hoặc cào cào non. Nước đường hoặc mật chỉ là cấp thời, cần ngưng ngay thì chim mới chịu ăn thứ khác.
    Nếu chim chưa biết ăn bột thì phải tập bằng cách giảm dần cào cào non hoặc sâu trong cóng bột.

3. nvkdan

nvkdan Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bác. Em cũng đã làm như bác dặn nhưng thấy nó vẫn chưa chịu ăn, lông vẫn mượt, ép sát chưa xù.

4. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    mới có hai ngày mà bác ,mỗi ngày bac cho một chút mật vừa đủ thôi còn cho thêm chuôi chim vào nhé ,chỉ cần nó ăn chuối là thành công 1 nửa

5. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhân đây cho mình hỏi tí nhé : Thanh tước và hỏa tiển là hai loại giống hay khác nhau. cách phân biệt như thế nào ? đặc biệt là cách chọn chim trống. Bột cho thanh tước có thể dùng bột chòe than hay lửa được không ?

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Là 2 giống khác nhau bạn à đã có bài, và hình nói về 2 con này rồi bạn, hình như là của ngnghai thì phải, lâu rồi, bạn tìm đọc lại, bột cho thanh tước có thể giống bột chòe than, hoặc lửa, bạn à, và bạn nên cho ăn thêm trứng kiến, và mật ong, hoặc nước đường vì nó là giống chim hút mật mà

7. nvkdan

nvkdan Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác ơi , tính đến giờ là 20 ngày rồi, tình hình vẫn thế, không ăn cám, chuối, trái cây... chỉ uống nước pha mật ong loãng