Thành viên đang tìm hiểu về chim Cuốc

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi nam-hoabinh, 25/7/13.

1. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    chào anh em ở quê mình nghe thấy có nhiều quốc kêu lắm xem trên diễn đàn thấy anh em nuôi cuốc sinh sản được >>> anh em cho hỏi chăm sóc chim cuốc có dễ nuôi không ? khi thuần chủng chúng đẻ theo theo mùa hay đẻ liên tục như gà ? chọn cuốc già nuôi thuần dưỡng có thể làm cuốc mồi được không ?

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    - Cuốc nuôi dễ, cho ăn cám tổng hợp + thóc và bổ xung thêm mồi tuơi là đc.
    - Nuôi ss thì khó hơn nuôi mồi một chút vì cần ko gian và chế độ ăn để đảm bảo chim mẹ đẻ tốt, chim con mạnh khỏe. Nếu để chim bố mẹ đẻ nhiều lứa trong năm thì chúng xuống sức khó có thể chơi mồi đc
    - cuốc già nhát nên khó thuần ,lâu kêu, khi thuần đc rùi hay bị độc chủ ( người lạ mang đi nó ko chơi ).

sachdo, coolxx, BinhLaocai and 3 others like this.
  3. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Hehe Nam hỏi đúng chỗ rồi đó. Bác Mayrau là người có rất nhiều kinh nghiệm trong bộ môn này, có gì cứ liện hệ với bác tư vấn cho

mayrau9018 thích bài này.
  4. trần kuyến

trần kuyến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    em có 4 chú cuốc đã mọc lông cánh rồi bây giờ đang cho nó tập ăn thóc nhưng nó chẳng chịu ăn gia cả các bác cho nó tập ăn thóc thế nào gíp em với.

mayrau9018 thích bài này.
  5. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cho ăn cám tổng hợp đủ chất hơn bạn ạ, thường cuốc khi đã cho ăn cám tổng hợp nó ko thích ăn thóc. Nếu muốn ép ăn thóc thì trộn lẫn với cám rôì ép nó sẽ măm thôi.
    Với cuốc bổi thì ngâm thóc vào nước nó sẽ xơi.

sachdo and ToanTuyenQuang like this.
  6. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hải Phòng bạn mua đâu chim Quốc non chỉ mình với. Thanks

7. trần kuyến

Thích đã nhận:
    61
    Em đi đánh cuốc may mắn bắt được thôi bác ạ. ở khu chợ Hàng hải phòng cũng có nhưng hơi hiếm, dạo em thấy có 3 con họ bán 150k/con , nhưng chưa đầy 1 tuần họ đã bán hết rồi. Bác muốn mua sao?

Last edited by a moderator: 3/8/13
    mayrau9018 and vqcuong like this.
  8. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    vâng, tại e làm ở Hải Phòng cuối tuần mới về Hà nội nên muốn kiếm 1 em nuôi ở nhà trọ cho vui, em muốn kiếm cuốc non để nuôi lên cho dạn người thôi. chợ Hàng thì bán ở đoạn nào bác nhỉ, em thấy có mấy hàng chim để trên xe đạp bán ngoài đường chỗ chợ đâm ra đường Nguyễn bình khiêm thì phải thôi.

9. trần kuyến

Thích đã nhận:
    61
    Các bác oi em có 4 con cuốc con, trong khi đó có mỗi con cái còn 3 con đực, em di vắng 1 tuần ở nhà ko có người chăm thế là dei mát con cái, tiéc đứt cả ruột, thế là số em ko dc nuôi con mái nào cả rồi buồn quá huuuuuu

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 PM ----------

Bác vqcuong thich cuốc non thì để số dt lại cho em, khi nào em gặp em sẽ điện cho, số của em là 0985038918

10. vqcuong

Thích đã nhận:
    42

sđt của em 091 450 3636, Cuốc nhà bác đã tự ăn được chưa, hay bác để lại cho em 1 con đi, em nuôi cho đỡ buồn, ở nhà buổi tối không cũng chán.

11. trần kuyến

Thích đã nhận:
    61
    thế cũng được, nhưng cuóc của em giờ nó hơi nhát, vì vửa rồi đi làm ko thường xuyên chăm nó. phải mất 1 thời gian thì có thể thả được bác àh

12. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Cảm ơn bác nhé, để thứ 2 này em liên lạc bác, tuần rồi bận quá :)

13. lukaku@

lukaku@ New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho e hỏi ?cuốc con mới nở nuoi bao nhiêu lâu thi mọc lông cánh ạ ?

14. quocga

quocga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Các bác có kinh nghiệm nuôi quốc cho mình hỏi là khi nuôi quốc trưởng thành hằng ngày mình cho nó tắm và ngâm chân luôn trong 1 lần /ngày thì có vấn đề gì không?

15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Mỗi Sáng vệ sinh lồng bỏ một khay nước sạch rộng tầm 18cm dài 25cm sâu tầm 14cm (dùng khay nhựa đựng đồ ăn bỏ tủ lạnh loại lớn là vừa) vào lúc nào nó thích lội hay tắm thì tùy thích. Nếu có thời gian thì đầu giờ chiều nên thay khay nước mới cho sạch sẽ. Nhớ là trong lồng vẫn có cóng nước uống giêng cho chim nhé.

ToanTuyenQuang, hoan-nc and quocga like this.
  16. ronguyen

ronguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bác mayrau , nhờ bác chỉ giùm em cách bẩy cuốc được không ạ, cạnh nhà em ở cuốc rất nhiều, và hầu như không ai để ý đến nó, em thấy trên mạng người ta bẫy cuốc dễ dàng quá , em cũng thử xem sao, em không có cuốc mồi , em chỉ dùng máy mp3 va một cái lồng sập kiểu bẩy chuột rùi bỏ em dế vào, để cả ngày mà chẳng thấy em cuốc nào vào, chỉ kêu inh ỏi gần đấy.Bác co kinh nghiệm gì không chỉ giùm em bắt bọn cuốc này với. thanks bác trước nha.

17. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    He. Cuốc non mà phân biệt được trống mái thì khó quá. các bạn phổ biến kinh nghiệm chọn cho mình với

18. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bác bính có dấu nghề không vậy bác. chim non bác đã nuôi cả đàn 5 6 chú gì đó. theo cháu thì bác phải hiểu hơn ai hết chứ ạ.với đàn cuốc mình nuôi thì những con đực phát triển nhanh hơn, chân to,cao và mỏ nhìn cũng to hơn.nói chung dáng chim nhìn nổi trội hơn hẳn chim mái mà bác. đàn chim trước cháu nuôi 5 chú non mới ra khỏi tổ, vậy mà được hơn chục ngày cháu đã thấy khác nhau rõ rệt rồi bác ạ.

19. dakocity

dakocity Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi e muốn tìm hiêu thêm về quốc..bác cho e hỏi làm sao để phân biệt trống với mái hã bác..???

20. Phat Huy

Phat Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    theo mình thì chim trống từ mỏ. đầu. chân. của chim trống đều to hơn chân cao hơn.nuôi chừng 1 năm tuổi nhge chim kêu chim trống sẽ kêu nhiều âm thanh hơn rất dễ phân biệt

dong_pham thích bài này.