Thành viên mới bể mới ae giúp đỡ :D

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tanamgiang, 9/9/13.

1. tanamgiang

tanamgiang Member

Thích đã nhận:
    15
    Ae xem tư vấn thêm j cho mình với nhìn hồ cứ thế nào ý đẹp thì cg đẹp xấu thì cũng xấu
    Bể 60 36 36
    Nền bonbon
    Lọc EF1 2 khay 1 nham thạch to 1 nham thạch nhỏ
    Đèn T5h0 2 máng 4 bóng
    Lọc váng inox
    Trồng TCN full nền
    Lũa mua ko biết tên rêu
    Co2 chưa có
    AE tư vấn xem rêu trên cây lũa ngày càng vàng đi ko biết lm ntn cho nó xanh cả
    Nước vẫn bị đục ko trong vắt ae giúp với, muốn trong vắt mà ko biết ntn cả ( có nên thay nham thạch = sứ lọc có giải quyết dc vấn đề nước ko các bác?)

2. bettamt

bettamt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    242
    Nếu bạn chơi bố cục có cây cối thì như vậy còn xấu lắm, thêm nhiều loại cây nữa thì sẽ đẹp hơn.
    Nham thạch trước khi cho vào lọc bạn đã rữa sạch chưa? vì nham thạch rất nhiều bụi.rửa không kỹ thì nước đục lắm. nên thây bằng sứ lọc+ bông lọc sẽ tốt hơn.

3. tanamgiang

tanamgiang Member

Thích đã nhận:
    15
    Thank bạn chắc cg phải thay sứ lọc. Có rủa qua nam thạch 1 lần rồi như g thấy vẫn thế nản nản ah. Đang định kiếm con PriFilter rẻ rẻ ở HN mà toàn hết hàng.

4. dũngthanhhóa

dũngthanhhóa Member

Thích đã nhận:
    50
    người mới mà phần cứng như vậy là quá ổn rùi.như vậy bạn đã được người tư vấn.còn bố cục bạn tham khảo thêm và học theo những phong cách hồ đẹp trong nước và nước ngoài.rất có nhiều hồ hợp với cây bon sai của bạn.vd như cây cổ thụ bên bờ suối.suối gồm có đồi nhỏ.mình có 2 mâu cho bạn tham khảo.

Uploaded with ImageShack.us

Uploaded with ImageShack.us
    chúc bạn có hồ đẹp để chơi

5. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    thay nham thạch = sứ ,

..............................................

dũngthanhhóa thích bài này.
  6. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Đá trong hình trông như đá vôi vậy bác.

Last edited: 10/9/13
  7. tanamgiang

tanamgiang Member

Thích đã nhận:
    15
    Thank các bác e về e thay nham thạch = sứ lọc. Ah mà có 2 khay 1 nham thack to 1 nham thach nho?ko biết thay khay nào a?

KrazYellow thích bài này.
  8. sayah

sayah CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    281
    Về lọc nếu thay được thì nên thay nham thạch và dùng sứ lọc,khay 2 để sứ lọc,khay 1 để bông để lọc những chất bẩn nhỏ như vậy nước sẽ mau trong.Nền bạn nên trải dốc từ sau ra trước sẽ đẹp hơn,thêm vài cục đá chèn chân cho khúc lũa nữa.Rêu nên tỉa lại để ít thôi sau ra tán sẽ đẹp hơn,nên bổ sung ngay c02,thời gian đầu nên thay nước thường xuyên.Chúc bạn sớm có bể đẹp

9. reecky

reecky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Theo mình thì bạn nên để một ngăn nham thạch thôi, ngăn tiếp theo sứ lọc và còn lại là bông lọc ngăn trên cùng để lọc thôi. Bể nào cũng vậy thôi kể cả người mới chơi hay lâu rồi thì cũng phải có thời gian chạy lọc thị nước mới trong được bạn ạ. Lúc đó hệ vi sinh có ích phát triển thì sẽ ổn. Về phần nền bạn có thể làm cao phía góc đặt cây lũa bonsai lên và xếp đá vào dưới chân cây lũa tạo cảm giác tự nhiên và dốc dần ra phía tiền cảnh. Bạn nên thay nước hàng ngày sẽ ổn hơn vì rêu của bạn ngả mầu vàng nếu không xử lý kịp thời sẽ chết hết cái rêu trên lũa. sẽ rất phí. cùng quan điểm với bác "Sayah" bạn nên bổ sung Co2 càng sớm càng tốt. Vài ý kiến riêng có gì không phải các tiền bối bỏ qua cho.

KrazYellow and dũngthanhhóa like this.
  10. thewarvn

thewarvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Theo mình thì nên đắp đồi chỗ cây bonsai! độ dốc gần chân khoảng 45 độ và chèn dưới chân đó là vài hòn đá nhỏ nhô ra (phần trên đá lấp trong đồi) để tạo thêm điểm nhấn và để tách biệt cái thảm CCN ra!

KrazYellow thích bài này.
  11. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    bạn dùng phân bon bon chính là nguyên nhân nước bị đục dùng 1 thơi gian phân bị bở và ngây đục bể.

12. binh_beo

binh_beo Member

Thích đã nhận:
    15
    Vớ vỉn quá, tớ dùng BonBon cho bể 40 ở nhà có bị vỡ hạt bao giờ đâu. Nước trong vắt.

13. Giang_HN

Giang_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Tôi trước cũng dùng bon bon do cắm cây nhổ cây nhiều lần gây ra nguyên nhân này . nhiều người ưa ADA va Rex vi phân ko bị bở trong nước . không tôi cũng dùng bon bon rồi. dùng thời gian lâu hạt bị bở tan trong nước. ngoài ra do dùng nham thạch vệ sinh ko sạch .